THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Biết nói sao nhỉ!!!

Họ tên
    tuongvanphan118
    Thanks
    135

Mặc định Biết nói sao nhỉ!!!

vậy là...mấy tháng rồi nhỉ??có lẽ là gần 2 tháng rưỡi...thời gian qua thật chạm, mình cứ ngỡ nhứ đã lâu lắm rồi..
    thật nhiều cảm xúc, thật nhiều những điều mình được học hỏi thêm...và, cũng thật nhiều những suy nghĩ chín chắn của các bé, hay ta vẫn nói là "lại thấy lớn thêm một chút" ý.
    có nhiều ý kiến, rằng chưa được, rằng uh, khá đó...tuy vậy nhưng chỉ đọng lại suy nghĩ làm sao cho công việc tốt hơn thôi, cũng buồn một chút rồi qua mau..vì mình tin rằng ai cũng có lần đầu tiên cả, và, chẳng phải ta cũng học hỏi được nhiều qua những lần đầu tiên ấy hay sao, và ta lại vững tin bước tiếp dù hành trang trên vai chưa thật đầy đủ để có thể vượt qua tất cả những khó khăn, nhưng ta vẫn vững tin rằng, ngày mai mình sẽ phải tốt hơn hôm nay dù ít hay nhiều...
    một phần giúp mình có thể giữ được tinh thần ấy, không phải vì mình là người mạnh mẽ, bản lĩnh hay tài năng gì cả, vì mình có điểm tựa..mình tin vào các bé, k35 và k36...dù có đã đi cùng Đội 1 năm như k35 hay vẫn còn bở ngỡ với những công việc của Đội như k36 nhưng đều cho mình 1 cảm giác gì đó có chút hơi lạc quan...(điều này làm mình có nhiều lúc chủ quan lắm...hixhix).mỗi k với mỗi vẻ khác nhau nhưng đều làm mình cảm thấy rất là vui. vui không phải vì các bé làm mình cười mà vui vì thấy các bé ngày một trưởng thành hơn, biết yêu thương, quan tâm và chia sẻ, vui vì các bé biết lắng nghe, học hỏi, tìm tòi với những công việc của Đội, mình cảm nhận được từng ngọn nến nhỏ len lói trong những tâm hồn còn thơ ngây lắm...và vui vì mình được làm chị thật sự!!!!
    những ngày qua, cuốn theo công việc, có những lúc ta đã bỏ qua nhiều thứ, và, đó là những cái rất quan trọng..tưởng rằng rất nhỏ nhưng thật sự lại không hề nhỏ vì mình cảm nhận được điều đó như đang to lên từng ngày...liệu lựa chọn của mình có đúng...mình cảm nhận và làm theo cách riêng của mình, và mình đã làm được, nhưng có vẻ với bé thì khó quá nhỉ, hay là mình vẫn chưa thật sự giúp bé nhận ra được điều đó nhỉ..??
    uh, mà cũng đúng phải mất ngần ấy thời gian mình mới cảm nhận rõ ràng được điều đó và thật sự hiểu ra..mình muốn giúp bé không phải nhận ra những ý nghĩa thật sự đằng sau những công việc bé làm ấy quá muộn....nhưng cũng không thể đốt cháy giai đoạn được nhỉ...
    nếu như tự bé không cảm được điều gì đó, mà chỉ làm nó vì bé biết rằng nên làm như vậy...không thật sự là tốt, sẽ dễ nản lòng và từ bỏ khi có vấn đề gì đó..vì bé đã không biết được vì sao phải nên như vậy.
    bé à...khi giải một bài toán, và bé chưa từng gặp dạng đó bao giờ, bé cũng không biết giải như thế nào..chị chỉ cho bé đáp án và bé vẫn phải đi tìm ra cách giải bài toán đó theo cách riêng của bé nghĩ, bé hiểu chứ không phải cách của chị đâu bé à..
    chị thấy bé vì không biết vì sao lại thế, chỉ dùng đáp án của chị, nên bé đã nhanh chóng từ bỏ nó dễ dàng. chị lại thấy bé, đã rất cố gắng ngẫm nghĩ về cách giải của chị và làm theo nó nhưng vẫn chưa được. và, chị thấy bé buồn và nản lòng...
    nhưng bé ơi, đừng từ bỏ bé à, vì bé đã phải suy nghĩ nhiều về chuyện đó đúng không, và chị tin rằng chỉ cần cố gắng hơn chút nữa, đừng từ bỏ bé sẽ cảm nhận được bé à.nghĩ thoáng hơn chút nữa bé nhé!!!rồi mọi chuyện sẽ tốt thôi bé à.chị tin rằng khi bé đã tìm ra được câu giải của 1 bài toán khó bé sẽ thật sự vui mừng và hạnh phúc lắm đó..
    nhưng bé ơi, chị biết nói sao nhỉ,...không phải là chấp nhận và cố gắng nhường nhịn và chịu đựng, bé hãy nhắm mắt và cảm nhận đi, cái tình cảm chân thành sau những câu nói và hành động của những người khác, đừng vội kết luận bé nhé, đừng đầu hàng nhanh như vây chứ, kiên nhẫn hơn chút nữa, và bé sẽ thấy...
    không phải ai cũng có cách thể hiện tình cảm của mình giống nhau đâu, có khi, những hành động ấy không mang một ý nghĩa gì cả nhưng người tiếp nhận nó lại có thể nghĩ ra hàng trăm thứ có thể tốt có thể xấu...chỉ là sao mình không thử hỏi xem liệu những cảm nhận ấy của mình có đúng không nhỉ...đừng cứ khư khư tin vào cảm nhận của mình..liệu có chắc nó đúng...và trong cuôc sống đã bao lần ta đã lầm tưởng và hối hận vì mình đã cảm nhận sai phải không nào...
    đừng cố gắng chấp nhận thực tại mà hãy cố gắng làm cho nó ngày mai phải tốt hơn hôm nay dù ít hay nhiều..câu mà mình luôn nói...hihi.

ôi, mà sao lai phức tạp thế nhỉ, nghĩ lung tung lan man rùi...hixhixx.
    vẫn còn chút cảm xúc...
    ...ước gì mình có thêm những cánh tay, những đôi chân, những cái đầu và những con tim...để có thể giúp được nhiều người hơn nữa...và ước gì Bụt nghe và hiểu được Bụt nhé..!!!!

đến với Đội là một cái duyên...đã lựa chọn con đường này thì hãy cứ đi đi...hi vọng mình sẽ vẫn giữ được nhiệt huyết ấy, ...nếu đã quên nó ở đâu đó thì hãy mau mau tìm lại nó biết đâu nó đang khóc ở một ngoc cùng nào đấy. cố gắng lên, vì còn nhiều điều tốt đẹp và ý nghĩa đang chờ ta ở phía trước..."hãy quay mặt về phía mặt trời và bóng tối sẽ ở sau lưng" bạn nhé...

mùa xuân đã về, và những đứa con xa nhà cũng theo chim tìm về với tổ ấm, chúc cho mọi người cùng gia đình sẽ có một năm mới ấm áp yêu thương và an lành, hạnh phúc...chúc cho những đứa con xa nhà Tết này cũng sẽ tìm đến nhau và sưởi ấm cho nhau, cùng nhau bước qua 1 cái Tết thật vui, đáng nhớ, ấm áp và không cô đơn nhé.!!!!CHÚC MỪNG NĂM MỚI!!!!