THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 11 của 11

Chủ đề: Một chút về Rối!

Họ tên
    Ngân Hà
    Thanks
    3

Mặc định Một chút về Rối!

Múa rối có nhiều loại. Từ rối nước, rối que, đến rối tay, rối bóng. Trong đó, những con rối có thể thể hiện cảm xúc của các nhân vật một cách rõ ràng nhất đó là rối tay. Hình thức rối của Đội CTXH.

Khi tập rối, chúng ta thường trải qua các cung bậc cảm xúc khác nhau. Từ những bở ngỡ, e thẹn khi lần chạm tay vào rối… rụt rè khi các anh chị kêu lên chạy thử… đến háo hức khi nghe tiếng cười òa của thiếu nhi… và thực sự rất nhiều lúc cứ muốn ôm chầm những con rối vào lòng…

Múa rối là một môn nghệ thuật. Mà đã là nghệ thuật thì luôn có hai cấp độ rõ ràng.

Thứ nhất: Tập cho được. Hầu như ở cấp độ này, bất cứ người nào cũng có thể làm được. Cũng như hát, hay đá bóng bạn có thể dễ dàng hát tàm tạm hay đá bóng được. Chỉ cần bạn chăm tập luyện một chút.

Thứ hai: Diễn cho thật hay. Mức độ này cần những yếu tố khác biệt, khả năng thiên bẩm, sự cần cù tập luyện hoặc là cả hai. Không nhiều người là nghệ sĩ nổi tiếng, và không nhiều người thành nghệ nhân múa rối đi vào lòng người.

Mức độ của nhóm Rối đội CTXH đưa ra là mức độ thứ nhất, và một phẩn của mức độ thứ hai. Tất nhiên, không có tiêu chí nào để lượng hóa như thế nào là được, như thế nào là không được. Nhưng có thể xác định được giới hạn của hai mức độ đó.

Thường các bạn tập rối sau một thời gian khoảng một năm. Các bạn sẽ cảm thấy mình cực kì khó để tiến bộ. Thật sự rất khó. Tại vì các bạn đạt đến cái ngưỡng gọi là được, muốn vượt qua nó. Phải có thời gian khổ luyện và lòng quyết tâm cao. Và lúc này, bạn không chỉ phải làm chủ con rối, mà để con rối làm chủ mình. Và chúng ta cũng nên tự hào, không ít anh chị, và các bạn đã vượt qua được.

Để tập tốt rối, các bạn phải đi thật đúng với quy trình tập rối. Nó gồm có 3 bước sau:

Tập thật tốt các động tác cơ bản và không quên những quy tắc rối.
    Quy tắc rối thì quá phổ biến, tuy nhiên chúng ta phải tự hỏi tại sao vẫn luôn mắc phải. Còn động tác cơ bản cũng tựa như bảng chữ cái. Nếu các bạn thực sự thuần thục bản chữ cái đó. Thì các bạn có thể làm cho vở rối muôn màu muôn vẻ, tựa như ghép từng chữ cái thành những từ vựng có ý nghĩa.

Động tác cơ bản thì có đi và nói, nguyên tắc thì cánh tay phải luôn thẳng, và khi nói, các bạn chỉ gập đầu con rối, hoặc các bạn có thể dùng những động tác khác thay cho nói. Sau đó, các bạn sẽ thay đổi biên độ cánh tay, tốc độ nhún… sẽ tạo ra những bước đi, những điệu nói khác biệt cho từng nhân vật.

Một yêu cầu cao cho bước này là các bạn phải hòa làm một vào con rối của mình. Từ đi, đứng, nói, chạy… Lúc này coi như bạn hoàn thành một nữa quá trình tập rối.

Nắm kịch bản và cảm xúc nhân vật.
    Để con rối bạn thực sự là một nhân vật sống, trước hết bạn phải có được cảm xúc nhân vật đó trước. Các bạn nghe thoại, thuộc thoại và cảm nhận sâu sắc được lời thoại đó. Cứ như là bạn đang diễn một vở kịch. Hãy luôn dùng trí tưởng tượng của mình để hóa thân vào nhân vật. Tưởng tượng nào, phông rối không còn là màu xanh nữa. Là bãi cỏ, là suối, đầy những hoa, tiếng chim hót… Hãy nhắm mắt và nghĩ ra một không gian cho nhân vật của bạn. Nơi bạn có thể làm bất cứ điều gì mình muốn.

Phối hợp và lên phông
    Các bạn thử nhìn lại nhé. Sau bước 1, chúng ta đã hòa với rối thành một, bước 2 chúng ta hóa thân vào nhân vật. Vậy kết hợp lại, chúng ta đã có thể diễn tốt một nhân vật rồi đấy! Nhưng một vở rối hay, không phải là một vở rối với nhiều nhân vật không có tương tác gì với nhau. Chúng ta phải tập phối hợp các nhân vật với nhau. Chính giai đoạn này tạo ra kinh nghiệm xử lý trên phông cho các bạn nhiều hơn. Cách dàn phông, tránh chết phông, tránh che nhân vật đều học hỏi từ những giây phút phối hợp với bạn diễn.

Và khi lên phông, cảm giác các bạn thật sự khác, đi đứng sẽ khó khăn hơn, phối hợp sẽ khó khăn hơn. Nhưng không hề gì, chúng ta sẽ làm được tất cả!

Công tác sắp đến! Hy vọng bài viết mang lại cho các bạn một chút lý thuyết để các bạn có thể vững vàng hơn trong việc tập luyện.

Một lời chúc cho các bạn, và cũng là lời chúc đặc trưng của nhóm rối:

Hãy mường tượng là mình sẽ biết, hiểu và làm tất cả bằng một vở diễn

Chúc các bạn thành công!^^