ĐÊM RỪNG ĐĂKMIL

Nguyễn Đức Trung

Khi ánh dương khuất sau núi cao. Khi bóng đêm đến trên Đăkmil. Gió lung lay trên cành. Lao xao lá rơi. Khi ánh trăng chiếu qua bóng cây. Khi suối reo dưới chân thác sâu. Tiếng âm vang núi rừng hoà theo sương khói
ĐK: Lửa bập bùng soi bóng,đồng đội truyền hơi ấm. Súng trên tay canh giờ gác đêm. Tiếng hát những người chiến đấu để rừng được xanh lá. Hỡi đêm rừng Dakmil.
Lặng nghe tiếng thú trong đêm. Thoáng hương rừng theo gió đưa. Ngồi cùng nhau bên ánh lửa hồng. Thấy yêu thương trong ánh mắt.
Để khi xa cách đôi nơi. Vẫn hay tìm về thuở xưa. Người xung phong lên núi gây rừng. Hát trong đêm bên lửa hồng.
Trong bóng đêm tiếng ngân ghita. Đưa tiếng ca thoáng theo gió xa. Giữa cơn mưa đêm dài như ru giấc ai. Em có nghe tiếng con thú hoang. Ngơ ngác say ngắm theo ánh trăng. Lúc anh đang ôm đàn hoà đôi câu hát. (ĐK)

HOÀNG HÔN MÀU LÁ

Thanh Tùng

Anh như chim tìm bầy, bay theo ngọn gió xa. Theo chân anh từng ngày cây xanh và lá hoa. Như say trong tình rừng, anh đi đắp xây lâm trường. Để mùa xuân theo bước chân cùng anh khắp nẻo đường.
Đắk Nông còn nhớ không những tháng năm dài. Suối sâu và núi đồi vội vã bước chân ai. Đắk Nông còn nhớ không bát ngát lâm trường. Áo xanh màu lá rừng nhuộm hoàng hôn.
Em nghe, trong lòng mình bâng khuâng ngọn gió đêm. Sao anh không hò hẹn cho em càng nhớ thêm. Anh đi trong chập chùng đôi chân ngát hương hoa rừng. Để mùa xuân theo bước chân cùng anh đến với rừng.
Ước mong còn nhớ không bát ngát lâm trường. Tiếng ca mùa nắng hồng vợi nỗi nhớ quê hương. Trái tim còn nhớ không, bát ngát lâm trường. Chiếc hôn màu lá non chiều hoàng hôn.
CÁNH ĐỒNG TUỔI THƠ

Lư Nhất Vũ

Em đi theo ba em ra đồng thăm lúa chín. Làn gió lăn tăn dòng kênh xanh. Đầm sen thơm ngát cành rung rinh. Má em qua cầu tre. Em thương yêu quê em mến thêm thương yêu cánh đồng thơm lúa mới. Đàn sáo líu lo chào ban mai. Chiều xuống tắm sông đùa vui.
Em đem cơm cho ba khi trời trưa đứng bóng. Ngồi dưới áng mây trời bay ngang. Còn con trâu nghé thì lang thang. Cỏ non tha hồ ăn. Đêm trăng thu mênh mông sương rơi lung linh mái chèo khua sóng nước. Đời má với ba còn gian nan. Thì có các con thật ngoan.
Khi đi đâu xa quê trong lòng em vẫn nhớ. Cầu ván bắc qua dòng kênh xanh. Nhìn con chim én liệng quanh quanh. Tuổi thơ bên mẹ cha. Em mang theo quê em trong mơ bay theo cánh diều thơm lúa chín. Ngày tháng ấu thơ làm sao quên? Lời má hát ru ầu ơ…

LIÊN KHÚC THẾ GIỚI TUỔI THƠ

Nhạc ngoại lời Việt

Thật tuyệt vời biết bao nếu quanh ta trẻ lại. Mọi người như bé thơ thắm trên môi nụ cười. Và niềm tin rực sáng với bao điều mơ ước. Thắp trong từng trái tim con người.
Mong thế giới bình yên yêu thuơng. Không nuớc mắt và mây âm u. Ta mong uớc tình yêu lên ngôi. Sẽ không còn đau thuơng !
Mời bạn thân với tôi ghé vô thăm vườn mộng. Để gặp bao phép tiên với uớc mơ thần kỳ. Nào cùng nhau ta đến thăm từng đất nuớc. Nắm tay nào hát vang lên nào! (ĐK)

LÁ XANH

Hoàng Việt
Lá còn xanh như anh đang còn trẻ. Lá trên cành như anh trong đoàn quân. Gió rung cây cành lá tưng bừng đùa vui. Anh trai làng có đi chiến dịch mùa xuân. Anh là lá trên cành ngại chi gió mưa. Anh là trai phải ra chiến trận phen này.
ĐK: Đi đầu quân! Đi trong mùa động viên. Đi đầu quân! Đi trong mùa xuân mới. Gió lá reo gió lá reo. Kìa bảng treo cùng trong làng. Đi đầu quân Đi đầu quân. Tất cả cho tiền tuyến. Mau lên đi Hỡi các anh trai làng.
Lá còn xanh như bao anh còn trẻ. Sức oai hùng đang căng trong toàn thân. Ngó lên cây màu lá tươi đầy trời xanh.Anh trai làng vấn vương gia đình làm chi. Ra tiền tuyến thi tài cùng nhau giết Tây.Em chờ anh với bao chiến công lẫy lừng. (ĐK)

BẢY SẮC CẦU VỒNG

Nguyễn Hồng Thuận

Ngày thơ bé em lớn lên bên câu chuyện cổ tích của mẹ. Có cầu vồng lấp lánh, câu chuyện lớn theo em từng ngày. Và em hồn nhiên hát ca. La La lá la la la là. Cầu vồng kia một ngày kia sẽ bừng sáng lên.
Khi em cười khi em vui màu đỏ thắm rơi trên bầu trời. Em ngước nhìn và em mơ ngày mai rất đẹp.
Tình yêu đến em ước mơ như câu chuyện cổ tích của mẹ. Có cầu vồng lấp lánh, có hoàng tử khôi ngô bên đời. Và em hồn nhiên hát ca. La la lá la la la là. Cầu vồng ơi và tình yêu hãy bừng sáng lên.
Sao em buồn cho mưa rơi màu lam tím rơi trên bầu trời. Em ngước nhìn và em mơ ngày mai nắng hồng. Cho em cười cho em vui màu hồng mãi ghi lên cuộc đời. Những sắc màu cầu vồng kia sẽ luôn sáng lên bên em.
Và năm tháng vẫn cứ trôi những vui buồn rồi qua trong đời. Em mỉm cười nhận ra sắc màu đã tô lên cuộc đời. Và em hồn nhiên hát ca. La la lá la la la là. Và bài ca là tình yêu của ta đến em.
Cho em tình yêu xanh tươi tình yêu ấy xanh hơn mây trời. Những nguyện cầu về tình yêu đẹp như phép màu. Cho em cười cho em vui màu hồng mãi ghi lên cuộc đời. Những sắc màu cầu vồng kia sẽ luôn sáng lên bên em.
La la lá la la la là... Cầu vồng ơi ! Một ngày kia hãy bừng sáng lên.
La la lá la la la là... Cầu vồng Ơi! Một ngày kia hãy bừng sáng lên .... Bên ..em