THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: [CTT9.2018][Phóng sự công tác]

Họ tên
    Nguyễn Trần Nguyên Phúc
    Thanks
    0

Mặc định [CTT9.2018][Phóng sự công tác]

Vào hai ngày 22 và 23/09/2018, Đội Công tác xã hội (CTXH) trường Đại học Kinh tế TP. Hồ Chí Minh đã tổ chức chuyến công tác tháng 9 “Vui hội trăng rằm”, về với bà con và các em thiếu nhi xã Mỹ Thạnh Trung, huyện Tam Bình, tỉnh Vĩnh Long.

Vào lúc 5h30 ngày 22/09, sau khi chuyển hết đồ từ trong kho, chuyến xe chở hơn 50 bạn Đội viên chính thức khởi hành. Đến 10h30 cùng ngày, chuyến xe ấy đã có mặt tại trường Trung học cơ sở Mỹ Thạnh Trung.

Vừa đến nơi, mọi người đã cùng nhau di chuyển đồ đạc và bắt tay vào công việc. Các mảng kỹ năng cũng như các gian hàng chụp hình, cắt tóc nhanh chóng hoàn tất công việc chuẩn bị cho chương trình buổi chiều.

Cũng trong buổi sáng hôm đó, một số bạn Đội viên cùng với các thầy cô đại diện trường Đại học Kinh tế TP. HCM và đại diện của xã Mỹ Thạnh Trung đã tiến hành tổ chức lễ bàn giao công trình thanh niên “Nhà tình bạn” cho hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn của ấp Mỹ Phú Tân. Sau hai tháng xây dựng, hi vọng công trình này sẽ phần nào đó giúp đỡ cuộc sống khó khăn của gia đình.

Sau khi cùng nhau ăn trưa, chương trình buổi chiều chính thức diễn ra. Các em thiếu nhi bắt đầu tập trung tại địa điểm tổ chức, các vòng tròn bắt đầu xuất hiện và ngày càng mở rộng ra. Trong buổi chiều này, các em đã được tham gia các gian hàng trò chơi, trò chơi vận động. Các em còn được chụp và nhận hình miễn phí tại gian hàng chụp hình và được cắt tóc miễn phí tại gian hàng cắt tóc. Đặc biệt hơn, những chiếc áo trắng tinh tươm đã được trao đến các em tại gian “Áo trắng – Chắp cánh ước mơ”. Tuy rằng thời tiết có đôi chút thất thường, nhưng những hoạt động buổi chiều vẫn diễn ra rất rộn ràng và náo nhiệt.

Vào lúc 16h00, các gian hàng đóng lại, các em thiếu nhi cùng nhau tập trung về trước sân khấu. Tại đây, các anh chị đại diện Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam – VietinBank kết hợp với đội CTXH đã mang đến 30 suất học bổng trị giá 500.000 đồng/ suất cùng với 8 chiếc xe đạp với tổng trị giá là 10.200.000 đồng.

Sau đó, các anh chị cùng với các bạn Đội viên đã phát những phần quà nhân dịp Trung thu đến các em thiếu nhi. Vì một số lí do khách quan nên chương trình văn nghệ và rước đèn Trung thu đã không thể diễn ra được. Tuy nhiên chương trình buổi chiều vẫn mang đến cho các em rất nhiều niềm vui và tiếng cười.

Kết thúc chương trình, các bạn Đội viên nhanh chóng dọn dẹp khu vực sân khấu và có một buổi giao lưu ăn tối cùng với địa phương. Diễn ra song song với hoạt động đó, các bạn chiến sĩ của Chiến dịch tình nguyện sinh viên Kinh tế chặng 1 đã có cơ hội được quay trở lại điểm ở của mình để thăm hỏi bà con và các em thiếu nhi nơi đây, những người đã gắn bó với các chiến sĩ suốt một tháng của chiến dịch. Những lời hỏi thăm, những tiếng cười đùa và những bữa ăn thân mật đã khiến cho không khí trở nên vô cùng ấm cúng.

Sau khi kết thúc bữa ăn tối và chia tay điểm ở, các bạn Đội viên lại tập trung tại trường tiểu học Mỹ Thạnh Trung và bắt đầu các hoạt động nội bộ. Đêm đó, Đội đã chào đón thêm 8 ngọn lửa mới, mọi người cùng nhau chia sẻ về quãng đường đi với Đội và về những trải nghiệm ý nghĩa của các anh chị cựu Đội viên. Chúc cho những ngọn lửa mới sẽ luôn giữ được trong mình ngọn lửa công tác xã hội và lan tỏa nó đến muôn nơi.

Sáng ngày 23/09, các bạn Đội viên đã tranh thủ thức dậy sớm, dùng bữa sáng và sau đó nhanh chóng dọn dẹp toàn bộ khu vực, trả lại khuôn viên trường như lúc ban đầu.

Đến 7h00 sáng cùng ngày, chuyến xe đưa các anh chị và các bạn trở về thành phố xuất phát, chính thức kết thúc chuyến công tác tháng 9. Tuy rằng vẫn còn nhiều điều chưa được như mong muốn, nhưng chuyến công tác lần này chắc hẳn cũng đã để lại được trong mỗi bạn Đội viên những kỉ niệm và cảm xúc khó phai. Hãy cùng nhau cố gắng hơn trong tương lai để có thể tiếp tục lan tỏa tinh thần tình nguyện và giúp đỡ những mảnh đời còn gặp nhiều khó khăn, bạn nhé!

Qua chương trình này, Đội CTXH Trường ĐH Kinh tế TP. HCM chân thành cảm ơn:
    1. Chi đoàn Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam - Chi nhánh 1.
    2. Đoàn cắt tóc Trường Trung cấp Nghề Nhân Đạo - Quận 3.
    3. Ảo thuật gia Như Trội.