THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Gửi các bé k37

Họ tên
    hồng vân
    Thanks
    592

Mặc định Gửi các bé k37

Thân chào các bé tân sinh viên k37!

Nhìn các bé hôm nay chị lại nhớ về hình ảnh của mình 1 năm trước. Từ vùng quê của nắng vàng và biển xanh, chị bắt đầu cuộc sống tự lập nơi Sài Gòn đầy ồn ào, náo nhiệt này. Buổi đầu ấy, biết bao bỡ ngỡ, lo lắng, cô đơn và cũng không thiếu những thị phi, cám dỗ. Nhiều lúc ngồi một mình, nhớ nhà, nhớ đám bạn thân, rồi những giận hờn, xích mích với đám bạn cùng phòng, buồn lắm, muốn khóc lắm, ấy vậy mà từ lúc vô đây chị chưa khóc lần nào!

Một điều không hẳn là tình cờ nhưng rất may mắn là chị được biết đến Đội CTXH và được tham gia Đội từ khá sớm.Lúc đầu, chỉ nghe tên thôi chị đã thấy thích Đội, càng đi sâu gắn bó với Đội, chị càng học hỏi thêm nhiều điều và cho đến tận lúc này, chị vẫn rất tự hào vì là một thành viên Đội CTXH.

Chị tham gia nhóm Múa ngay từ lúc mới vô. Lúc đầu rất tình cờ thôi, đang ngơ ngác sau lúc tập hát đầu buổi, không biết vô nhóm nào thì một chị k35 kéo chị vào nhóm múa. Ấn tượng ban đầu là đội hình nhóm múa lúc ấy rất dễ thương, mấy chị rất vui vẻ, nhiệt tình ,nhí nhảnh và nhất là màn chào người mới thật bất ngờ. Hôm chị vào cũng là lúc mọi người đang ráo riết tập luyện chuẩn bị cho Nối vòng tay lớn. Trước giờ không tiếp xúc nhiều với múa, vậy mà đùng một cái chị phải tập những động tác múa quạt khó nhằng, thế là đi tập được 2 bữa, chị nản, nghỉ sinh hoạt cho đến tận sau NVTL. Thế nhưng bây giờ, chị đã tự tin hơn, dù không hẳn chị đã múa tốt, nhưng chị đã tìm được niềm vui và ý nghĩa của việc tập múa. Chị yêu và đang cố gắng để gắn bó hơn, thân thiết hơn với nhóm múa.

Khoảng thời gian đầu thật sự chị chưa hòa nhập được với Đội. Hồi đó chị khá trầm, ít nói và hơi rụt rè, nhút nhát. Chị chỉ thích đi mái ấm, nhà mở và làm những công việc chuẩn bị cho công tác như đi gây quỹ, tuyên truyền, đặt bàn… thôi. Chị không chơi thân với nhiều người trong Đội. Lúc nào có công việc hay đi sinh hoạt thì chị mới lên A và cũng rất ít khi chị ra Hồ Con Rùa nói chuyện, hát hò cúng mọi người. Dường như lúc đó, điều níu giữ chị lại với Đội là những công việc tình nguyện, là niềm tin rằng những việc mình làm sẽ đem lại niềm vui cho những hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống (nói ra thấy “sến” quá nhưng đúng là lúc đó chị đã nghĩ vậy). Chị nghĩ rằng có cơ hội làm việc có ích là vui rồi, không cần mọi người phải biết đến và thân thiết với mình, và mình đến với Đội cũng không vì ham vui.

Nhưng may mắn là khoảng thời gian đó không dài. Có thể nói Công tác T4 của k34 là thời điểm chị thật sự cảm nhận được thế nào là một đại gia đình CTXH. Chị lên đội khá thường xuyên trong suốt thời gian chuẩn bị, vừa tập múa, vừa đi gây quỹ, tham gia nhóm trò chơi dân gian vừa tranh thủ học hỏi kỹ năng phông màn. Chị thích không khí trên A những ngày đó, mọi người dù bận bịu với công việc và chuyện học, nhưng vẫn không quên quan tâm, giúp đỡ lẫn nhau, giọng hát,tiếng cười và cả những giọt mồ hôi. Chị cứ tất bật đạp xe qua lại giữa 2 cơ sỏ A và B, mệt đó nhưng cũng vui lắm. Từ đó, chị bắt đầu nhận ra một phần rất quan trọng trong Đội mà chị đã bỏ quên. Đó là tình đồng đội, là sự gắn bó, yêu thương, quan tâm và chia sẻ, giúp đỡ lẫn nhau giữa các anh, các chị, các bạn và các bé. Đội mình như một gia đình lớn, mọi người đối xử lẫn nhau như anh chị em thân thiết. Tình cảm đó mới đáng trân trọng và gìn giữ làm sao.

Thế là chị đã đi với Đội tròn một năm, trải qua 3 chuyến CT lớn, 1 Mùa hè xanh và tham gia rất nhiều lần hoạt động khác của Đội. Vui có, buồn có nhưng một điều chắc chắn là chị vẫn còn muốn gắn bó thật nhiều, đóng góp thật nhều cho Đội. Mỗi nụ cười cảm ơn của những người dân nơi chị đến, những tràng vỗ tay của bà con trong đêm văn nghệ công tác, những lá thư non nớt và bức tranh ngộ nghĩnh mà các bé thiếu nhi tặng chị trong Mùa hè xanh sẽ luôn là những kỷ niệm đẹp đẽ, đáng nhớ nhất thời sinh viên của chị.

Vì vậy, nếu bây giờ các em còn nhiều bỡ ngỡ, thậm chí hơi thất vọng về Đội thì hãy kiên nhẫn hơn, cởi mở và tự tin hơn, chắc chắn rồi cũng đến lúc em nhận ra ý nghĩa những việc mình đang làm, tìm được sự đồng cảm, sẻ chia và biến Đội thành một phần quen thuộc không thể thiếu trong cuộc sống của mình.

Chị hy vọng các em sẽ tìm được cho mình một hướng đi đúng để quãng đời sinh viên của các mình thật ý nghĩa. Chị biết rằng trong các em sẽ có những bé đến với Đội, trải nghiệm, thử thách để rồi gắn bó sâu sắc hơn với Đội, cũng sẽ có những bé nhận ra mình không hợp lắm với Đội, sẽ tìm hướng đi khác thực sự hợp với mình. Dù sao đi nữa, hy vọng các em sẽ luôn nỗ lực và cố gắng trân trọng khoảng đời sinh viên đáng quý này.

View more latest threads same category:

Last edited by hongvank36; 03-10-2011 at 09:33 PM.

2. The Following 16 Users Say Thank You to hongvank36 For This Useful Post:

chuon chuon xanh (04-10-2011), dangvan1308 (03-10-2011), Fuchsia (03-10-2011), gackiem8690 (06-10-2011), geminee (03-10-2011), muatrensamac (03-10-2011), ngthanhlam (04-10-2011), Nhat Ha (05-11-2012), nhok_hama (05-10-2011), npnguyenk36 (04-10-2011), pem00n (10-10-2011), Sâu róm (03-10-2011), Suma (03-10-2011), Thu Phượng (10-11-2011), truelove_219 (07-10-2011), Vũ Đình Thao (03-10-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Đang ở
    Cơ sở A Đh Kinh tế, 59C Nguyễn Đình Chiểu
    Thanks
    1,123

Trích dẫn Gửi bởi hongvank36 Xem bài viết
    Nhưng may mắn là khoảng thời gian đó không dài. Có thể nói Công tác T4 của k34 là thời điểm chị thật sự cảm nhận được thế nào là một đại gia đình CTXH.
    Công tác nào chúng ta cũng cảm nhận được tình cảm gia đình với nhau chứ không phải nhất thiết là công tác là công tác tháng 4 đâu. Chắc bởi vì công tác vừa rồi rất nhiều việc nên cần phải chuẩn bị nhiều thứ hơn, nên không khí cũng chộn rộn hơn.
    Công tác nào cũng có cái đặc biệt của nó. Đi cùng Đội, khoảng thời gian nào cũng mang những dấu ấn riêng trong cảm nhận riêng của mỗi người, phải không nào?
    Mang trái tim tình nguyện, ra đi lòng bao lưu luyến
    Mang trái tim tình nguyện, tuổi xuân sống cho mọi người

Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Mail: nghoaibichtram@gmail.com

4. The Following 4 Users Say Thank You to Sâu róm For This Useful Post:

chuon chuon xanh (04-10-2011), Fuchsia (04-10-2011), hongvank36 (03-10-2011), nhok_hama (05-10-2011)

Họ tên
    kitty_minhnhat
    Thanks
    115

em thích tham gia đội công tác xã hội vì truyền thống gia đình em, hjhj, và vì ngay lần đầu tiên đến với đội, em được các anh chị hướng dẫn rất tận tình, luôn cười với tụi em (mặc dù tụi em có nhiều thứ chưa biết và đã hỏi rất nhiều). Em đã giới thiệu nhiều bạn thuộc giảng đường 28-29-30 và mấy bạn em. Cảm nhân chung là các bạn đều rất vui vẻ, còn lâu dài không thì em không biết, còn em vẫn luôn giữ ý định tham gia đội ctxh cùng mấy anh chị

6. The Following 2 Users Say Thank You to vothiminhnhat For This Useful Post:

nhok_hama (05-10-2011), Sâu róm (04-10-2011)

Họ tên
    kitty_minhnhat
    Thanks
    115

"Khoảng thời gian đầu thật sự chị chưa hòa nhập được với Đội. Hồi đó chị khá trầm, ít nói và hơi rụt rè, nhút nhát. Chị chỉ thích đi mái ấm, nhà mở và làm những công việc chuẩn bị cho công tác như đi gây quỹ, tuyên truyền, đặt bàn… thôi. Chị không chơi thân với nhiều người trong Đội. Lúc nào có công việc hay đi sinh hoạt thì chị mới lên A và cũng rất ít khi chị ra Hồ Con Rùa nói chuyện, hát hò cúng mọi người. Dường như lúc đó, điều níu giữ chị lại với Đội là những công việc tình nguyện, là niềm tin rằng những việc mình làm sẽ đem lại niềm vui cho những hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống (nói ra thấy “sến” quá nhưng đúng là lúc đó chị đã nghĩ vậy). Chị nghĩ rằng có cơ hội làm việc có ích là vui rồi, không cần mọi người phải biết đến và thân thiết với mình, và mình đến với Đội cũng không vì ham vui."
    Em thấy hiện tại của em trong câu nói này của chị đó ạ

8. The Following 4 Users Say Thank You to vothiminhnhat For This Useful Post:

hongvank36 (04-10-2011), kieukimtuyen (13-10-2011), nhok_hama (05-10-2011), Sâu róm (04-10-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Đang ở
    Thanks
    1,123

chỉ cần mở lòng mình ra thôi là được mà em Cố gắng tham gia nhiều hơn nhé! Hy vọng là em sẽ thấy yêu quý Đội và gắn bó lâu dài với Đội nhiều hơn!

Nguyễn Hoài Bích Trâm

10. The Following User Says Thank You to Sâu róm For This Useful Post:

Fuchsia (05-10-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hà Uyên
    Đang ở
    Đức Trọng, Lâm Đồng
    Thanks
    1,321

các bé đã mở lòng rồi đấy! chào mừng các em!
    Tôi muốn ... trao nụ cười ... cho bạn và cho tôi!!!

Họ tên
    Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Đang ở
    Thanks
    1,123

tập mở cửa sổ là quen ngay thôi í mà

Nguyễn Hoài Bích Trâm

Họ tên
    kitty_minhnhat
    Thanks
    115

hjhj, mở lòng thì được chứ em không dám mở cửa sổ đâu
    K37- Khi bạn sinh ra đời, bạn khóc còn mọi người xung quanh cười!
    Hãy sống sao cho khi bạn qua đời, mọi người khóc còn bạn, bạn cười!

Họ tên
    Vu Thi Thuy Truc
    Đang ở
    Pleiku, Gia Lai
    Thanks
    22

Chị Trâm dụ con nít nha! ghê lắm!
    May mà em nó cảnh giác! kaka

Họ tên
    Thanh MMR
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    252

hình như anh là người đâu tiên biết tên và tiếp xúc với em đầu tiên trong chuyến tập huấn năm ngoái, và hôm nay em đã tiếp nối anh! cảm ơn em!!!!
    Hà Tĩnh mình thương!!!

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối