THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Này cô nhóc khó ưa!

Họ tên
    Vân Anh đáng iu
    Thanks
    323

Mặc định Này cô nhóc khó ưa!

Đời người có những khúc quanh, những ngã rẽ, và những con dốc gồ ghề...

Đã bao lâu rồi tôi không gặp em nhỉ? Có lẽ không lâu đến như vậy! Nhưng cái khoảng cách thời gian giữa những người thân trong đại gia đình chúng ta, khiến việc ngày ngày không gặp nhau trên A, ngoài Hồ Con Rùa, trong Dư Âm, là đã thấy thiếu vắng nhau rồi...

Em trong mắt tôi là cô bé đáng yêu, hay cười đùa tíu tít và chọc phá bắng nhắng khắp nơi. Hôm nay em vẫn cười đấy, nhưng chẳng còn tíu tít như mọi ngày, vẻ mặt cứ trầm ngâm lạ. Em không còn giống mọi ngày...

Em đã nói hỗn mấy câu, làm cho anh giận và buồn lắm đấy, biết không cô nhóc? Trước đây anh vẫn luôn đùa giỡn vô tư với em, hai anh em đều rất vui đúng không. Vậy mà lần này em lại phản ứng mạnh như vậy, thực sự làm cho anh không thể không suy nghĩ. Em đã nạt nộ gắt gỏng bạn mình, khiến bạn sững sờ thộn mặt ra chẳng nói nổi lời nào. Bạn vẫn để ý thấy em “không được khỏe” dạo gần đây rồi, nhưng đến mức này thì bạn chẳng biết phải giúp em như thế nào nữa. Nhóc à, em thực sự muốn tách mình ra khỏi mọi người xung quanh đến như vậy sao?

Có lẽ em vẫn chưa biết cách tâm sự với mọi người. Có lẽ em sợ cái mớ nỗi lòng rối rắm của em sẽ khiến người đối diện mệt mỏi. Có lẽ em vẫn chưa thực sự tin tưởng có ai đó thực sự giúp em được giải tỏa. Nhiều cái có lẽ quá em nhỉ?

Tối hôm qua, tôi đã bắt gặp em ngồi một mình ăn kem Vườn Chuối. Nhai cái lạnh và nuốt nỗi cô đơn, em có thấy lòng mình thanh thản hơn không nhóc? Tôi biết, em thích nơi đông vui xôm tụ. Tôi biết, em ghét sự cô đơn lẻ loi. Em đã từng nói rằng em ghét bệnh tự kỉ lắm, vì nó làm con người ta xấu hơn, buồn hơn, và đáng chán hơn nhiều lắm. Vậy thì tại sao em lại tự biến mình thành con người như vậy?

Một bầu không khí mới, những con người mới và những sự việc mới có thể giúp em giải tỏa chăng? Tôi không biết! Nhưng em à, xung quanh em, ngay bên cạnh em đây, vẫn còn những vòng tay rộng mở cho em trải nỗi lòng mình. Hãy tin vào điều đó em nhé! Chúc em sẽ lại hồn nhiên xinh xắn như ngày nào, cô nhóc khó ưa!

View more latest threads same category:

van.anh.nguyen1991@gmail.com
    cloudyprincess_21@yahoo.com
    0942 038 268

2. The Following 19 Users Say Thank You to Fuchsia For This Useful Post:

bé hạt tiêu_MTT (11-11-2011), Cong_nguyen_004 (11-11-2011), dangvan1308 (11-11-2011), gackiem8690 (11-11-2011), greengrass17 (11-11-2011), heo_93 (12-11-2011), hongvank36 (11-11-2011), LeSang (12-11-2011), luna (11-11-2011), meoxu (12-11-2011), nhok_hama (12-11-2011), nhox_ngox_2012 (11-11-2011), pem00n (11-11-2011), Quỳnh Trang (11-11-2011), Sâu róm (11-11-2011), Suma (11-11-2011), truelove_219 (11-11-2011), vothiminhnhat (11-11-2011), winter2_15 (11-11-2011)

Họ tên
    la lala
    Thanks
    206

:"< Bài này ngẫm lại thấy vừa đau lòng mà vừa nhẹ nhõm, giống như trải lòng....
    Cái gọi là khoảng cách thời gian... có lẽ em chưa hiểu hay khó mà hiểu được :"(....
    Em rất thích bài của chị CHị viết tiếp chị nhé.... em ko biết diễn biến cô bé như thế nào?

4. The Following 2 Users Say Thank You to winter2_15 For This Useful Post:

Fuchsia (11-11-2011), nhok_hama (12-11-2011)

Họ tên
    hồng vân
    Thanks
    592

Ngồi một mình ăn kem cũng có cái thú vị rất riêng đó chứ. Nhất là vào những chiều mưa, thưởng thức vị kuem mát lạnh tan trong miệng, ngắm những dòng người vội vã trong mưa, cảm thấy lòng mình dễ chịu và thanh thản hơn.
    Nhưng nếu phải nhai cái lạnh và nuốt nỗi cô đơn thì....
    Cô đơn chỉ là một chút gia vị làm cuộc sống thêm mặn mà, vậy nên đừng gặm nhấm nó quá lâu nhé. Cuộc sống còn vô vàn những điều hạnh phúc và ấm áp hơn đang chờ đợi chúng ta.
    Cười lên nha cô bé trong câu chuyện, hãy cứ đùa giỡn vô tư như ngày nào... Nếu biết rằng có ai đó đang mong chờ sự có mặt và nụ cười tươi tắn của bạn biết dường nào, chắc hẳn bạn sẽ không để họ phải thất vọng, đúng không??
    Khi có tâm sự buồn hay vướng mắc chuyện gì trong lòng thì cứ chia sẻ với ai đó mà ban tin tưởng đi, đôi khi con người ta trở nên thân thiết và gần gũi nhau hơn chính vì họ đã dám thể hiện sự yếu đuối trong chính con người thật của mình với nhau. Được làm chỗ dựa cho ai đó, được ngồi lắng nghe tâm sự của ai đó cũng là một cách để tự chiêm nghiệm lại bản thân. Vì vậy đừng ngại ngần gì nha bạn!
    Một ngày nữa lại đang bình lặng trôi qua...
    Last edited by hongvank36; 11-11-2011 at 09:40 AM.

6. The Following 8 Users Say Thank You to hongvank36 For This Useful Post:

dangvan1308 (11-11-2011), Fuchsia (11-11-2011), heo_93 (12-11-2011), luna (11-11-2011), nhok_hama (12-11-2011), Suma (11-11-2011), Thu Phượng (11-11-2011), winter2_15 (11-11-2011)

Họ tên
    Phan Thị Đài Trang
    Đang ở
    Hồ Chí Minh City
    Thanks
    1,303

Cứ dừng chân lại, đừng vội nữa nhé...
    Em đang cần lấy lại cân bằng trong suy nghĩ của chính mình!
    Cố lên, hi vọng sẽ thấy lại nụ cười vô tư của em ngày nào trên A và nhiệt huyết của em truyền lại cho đàn em của mình
    Phan Thị Đài Trang K35
    Y!H: d3vil_thatsme@yahoo.com
    E-mail: daitrangpt@gmail.com
    Tel: 01212062409

Hoa cải đắng quên lòng mình đang đắng
    Nở hoa vàng dọc suối để ong bay...

8. The Following 2 Users Say Thank You to Ruồi Giấm For This Useful Post:

Mạnh Trần (12-11-2011), nhok_hama (12-11-2011)

Họ tên
    thuong thuong
    Thanks
    98

đôi lúc một mình lại là cách để cảm nhận bản thân mình tốt hơn, biết mình có gì và cần thêm gì. chầm chậm lại hay nhanh hơn nữa em tự quyết định cho riêng mình nhé vì chỉ có em mới thực sự hiểu em cần gì. cứ làm những việc em cho là đúng và tốt cho bản thân em nhé cô bé.
    nhớ là mọi người luôn sẵn sàng lắng nghe, ủng hộ em hết mình. vẫn là câu nói cũ sảnh A luôn có người chờ đợi em đó. khó ưa hay dễ thương chỉ là cảm nhận, yêu là yêu chính con người của em đó bé à
    "Đừng khóc khi mặt trời đi mất
    bởi nước mắt sẽ ngăn bạn chiêm ngưỡng những vì sao"

10. The Following 5 Users Say Thank You to rityeu For This Useful Post:

Fuchsia (11-11-2011), heo_93 (12-11-2011), nhok_hama (12-11-2011), Sâu róm (11-11-2011), Suma (11-11-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Đang ở
    Cơ sở A Đh Kinh tế, 59C Nguyễn Đình Chiểu
    Thanks
    1,123

mây tan nắng sẽ lại nhảy múa trên những con đường và ca hát cùng những nhành lá non
    "mây tạm che mặt trời, nắng vẫn chưa tắt đâu"
    Mang trái tim tình nguyện, ra đi lòng bao lưu luyến
    Mang trái tim tình nguyện, tuổi xuân sống cho mọi người

Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Mail: nghoaibichtram@gmail.com

12. The Following 2 Users Say Thank You to Sâu róm For This Useful Post:

Fuchsia (11-11-2011), nhok_hama (12-11-2011)

Họ tên
    kitty_minhnhat
    Thanks
    115

sao em muốn biết cô bé trong truyện là cô bé nào quá ạ
    K37- Khi bạn sinh ra đời, bạn khóc còn mọi người xung quanh cười!
    Hãy sống sao cho khi bạn qua đời, mọi người khóc còn bạn, bạn cười!

14. The Following User Says Thank You to vothiminhnhat For This Useful Post:

nhok_hama (12-11-2011)

Họ tên
    Nhạt Nhạt
    Đang ở
    Bình Định
    Thanks
    97

Cô bé đi tìm khoảng lặng cho riêng mình khi đối diện với những vướng mắc thật khó để nói nên lời...dù biết rằng chia sẻ và tựa vào một bờ vai bên cạnh sẽ ấm áp nhiều hơn, nhưng lúc đó lại thể hiện cái mềm yếu của bản thân, có lẽ cô bé không muốn chăng? Một mình với miên man những suy nghĩ trong góc vắng, cô bé có thể sẽ nhìn nhận lại mọi thứ quanh mình...để nhận ra nhiều ý nghĩa xung quanh và cảm nhận hạnh phúc bên cạnh ^^ Sai lầm trong cách ứng xử chỉ là một phút bốc đồng mà thôi, chắc rằng trong lòng cô bé anh vẫn là người bạn, người đồng đội mà cô bé cần...lắm lắm^^
    Có một con đường... mang tên... là tình yêu...
    Email: gaubongltn@gmail.com
    Yahoo: behattieu_ltn@yahoo.com

16. The Following 3 Users Say Thank You to bé hạt tiêu_MTT For This Useful Post:

nhok_hama (12-11-2011), Ruồi Giấm (11-11-2011), Suma (11-11-2011)

Họ tên
    ^Hanna^
    Đang ở
    Daklak
    Thanks
    453

Sẻ có nhiều cách tốt hơn là "Nhai cái lạnh và nuốt nỗi cô đơn" như 1 tin nhắn, 1 cú điện thoại cho ai đó...mà cô bé nhóc khó ưa có thể làm vào chính giây phút đó, nhưng cô đã chọn cách mà không ít người cũng làm là tìm cho mình 1 góc riêng, ko biết là cô nhóc ấy có nhận ra rằng mình đang bỏ lỡ đi cơ hội được chia sẻ, cơ hội thật sự cần 1 ai đó bên cạnh ko nhỉ? cứ tự tạo cho 1 mình khoảng cách vậy đó, cứ dồn mình ra 1 góc riêng vậy có thấy thoải mái ko cô nhóc? Đừng để bức tường khoảng cách ngày càng lớn dần nha nhóc...tuổi hồng thơ ngây mà
    NOW or NEVER

18. The Following User Says Thank You to pem00n For This Useful Post:

nhok_hama (12-11-2011)

Họ tên
    kitty_minhnhat
    Thanks
    115

Dẫu biết chia sẻ với 1 ai đó sẽ tốt hơn là ngồi gặm nhấm 1 mình, nhưng cô bé làm sao biết được ai sẽ cùng ngồi, quan tâm, chia sẻ với mình trong số đông những đồng đội kia. Tại sao chúng ta không chủ động ngồi lại cùng cô bé. Dẫu ko làm cô bé vui nhưng sẽ làm nhẹ lòng cô bé hơn
    K37- Khi bạn sinh ra đời, bạn khóc còn mọi người xung quanh cười!
    Hãy sống sao cho khi bạn qua đời, mọi người khóc còn bạn, bạn cười!

20. The Following User Says Thank You to vothiminhnhat For This Useful Post:

nhok_hama (12-11-2011)

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối