THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Cầm máu vết thương

Họ tên
    thien
    Thanks
    34

Mặc định Cầm máu vết thương

Khi bị vết thương chảy máu, cần:

* Nâng cao phần bị thương lên,

* Dùng khăn sạch (hoặc dùng tay nếu không có khăn) ấn chặt ngay vào vết thương. Giữ chặt cho đến khi máu ngừng chảy

- Nếu máu chảy không cầm được khi ấn chặt vào vết thương, hoặc nếu nạn nhân đang mất nhiều máu:

*Cứ ấn chặt vào vết thương,

*Giữ cho phần bị thương giơ cao lên, càng cao càng tốt,

*Buộc ga rô tay hoặc chân càng gần chỗ vết thương càng tốt. Xiết chặt vừa đủ làm máu cầm lại. Buộc ga rô bằng một cái khăn gấp lại hoặc dây lưng rộng, đừng bao giờ dùng một dây thừng mảnh, dây thép...

*Chuyển ngay nạn nhân đến cơ sở y tế.

- Chú ý:

* Chỉ buộc ga rô ở chân hoặc tay nếu máu chảy nhiều và ấn chặt trực tiếp vào vết thương mà máu không thể cầm được

* Cứ 30' lại nới lỏng dây ga rô một lát để xem còn cần buộc ga rô nữa hay không và để cho máu lưu thông.

*Nếu máu chảy nhiều hoặc bị thương nặng, để cao chân và đầu thấp để đề phòng sốc.

(Theo ykhoa.net)

View more latest threads same category:

[COLOR="rgb(75, 0, 130)"]ĐỂ TIẾNG VIỆT ĐẸP MUÔN ĐỜI
    NHỮNG NGÔN NGỮ CHAT XIN MỜI BỎ QUA
    [/COLOR]

2. The Following 2 Users Say Thank You to tieuthien1010 For This Useful Post:

nhok_hama (06-10-2010), roixinh09_10 (13-12-2009)

Họ tên
    Trần Vũ Bình
    Thanks
    14

Anh góp ý chút nha.
    Anh nghĩ các bạn không nên sử dụng cách buộc garo vì cách làm đó rất nguy hiểm, chỉ được sử dụng buôc garo trong trường hợp bị đứt đông mạch chủ hay tĩnh mạch chủ thôi, việc buộc garo phải do 1 bạn theo dõi từ đầu tới cuối, không được làm việc gì khác, chỉ theo dõi nạn nhân thôi..
    Buộc garo nếu không theo dõi thì hậu quả là không lường trước được đó: phải cắt bỏ 1 phần thân thể do hoại tử. Các bạn chú ý nhé.

Họ tên
    Meo Meo
    Thanks
    227

a ơi cho e hỏi, ấn chặt trực tiếp vào vết thương đau lắm làm sao chịu nổi ạ có cách nào khác không a. Nếu mình ấn chặt mà nạn nhân chịu k nổi giãy giụa thì sao ạ nhất là con nít
    Mèo xù
    yauadau@gmail.com
    meoxunami_9x4

Nụ cười có thể làm bừng sáng cả những ngày u tối nhất

Họ tên
    Trần Vũ Bình
    Thanks
    14

Anh xin trả lời mèo xù nhé, thực ra mục đích cuối cùng là cầm máu đúng không? Vậy thì làm sao để máu không chảy là được. Nếu chỉ là chảy máu do bị đứt các mạch máu nhỏ hay là các vết thương trầy xước thì chỉ cần ngăn không cho máu chảy ra thì vết thương sẽ tự lành lại và máu không chảy nữa, trường hợp này các bạn nhớ phải sát khuẩn phần bị thương trước khi băng bó cầm máu nhé.
    Đối với các trường hợp bị đứt động mạch chủ thì ta không thể chặn việc chảy máu bằng cách bình thường là bịt vết thương lại vì máu trong động mạch chủ luôn chảy nên ta không chặn được, vì vậy chúng ta sẽ chặn đường động mạch phía trên vết thương, còn với tĩnh mạch ta sẽ chặn dưới vết thương, hehe, không phải lúc nào cũng chặn mạch máu phía trên đâu nhé, mong các bạn chú ý.
    Trong trường hợp bị vật nhọn đâm xuyên qua cơ thể, các bạn không được rút vật nhọn đó ra vì lúc đó vật nhọn đang đóng vai trò chặn không cho máu ra, các bạn nên mau chóng đưa nạn nhân vào bệnh viện vì chắc chắn là phải mổ để lấy vật nhọn ra.

Câu hỏi đặt ra ở đây là: làm sao biết chỉ bị đứt mạch máu nhỏ hay là đứt động mạch chủ hay tĩnh mạch chủ? Làm sao biết là động mạch chủ hay tĩnh mạch chủ để buộc phí trên hay phía dưới vết thương? Các bạn cố gắng tìm hiểu nhé, vì thông tin có trên mạng rất nhiều.

Họ tên
    thien
    Thanks
    34

Em sẽ đề nghị nhóm kỹ năng bổ sung chương trình này vào một buổi học kỹ năng.Cảm ơn anh nhiều lắm.Kỹ năng này bổ ích cho Đội viên khi đi công tác lẫn trong cuộc sống,hi.
    Bạn Truyền xem xét ý kiến này nha,anh Bình sẽ cố gắng thu xếp thời gian giúp chúng ta thôi
    [COLOR="rgb(75, 0, 130)"]ĐỂ TIẾNG VIỆT ĐẸP MUÔN ĐỜI
    NHỮNG NGÔN NGỮ CHAT XIN MỜI BỎ QUA
    [/COLOR]

+ Trả lời Chủ đề