THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: [Phóng sự] MHX2012_Một ngày ở Trung Tâm bảo trợ trẻ em Linh Xuân

Họ tên
    Meo Meo
    Thanks
    227

Mặc định [Phóng sự] MHX2012_Một ngày ở Trung Tâm bảo trợ trẻ em Linh Xuân

Vào lúc 14 giờ chiều ngày 15/07/2012, các anh chị cùng các bạn chiến sĩ MHX đội hình CTXH mặt trận thành phố đã lên đường đến thăm Trung tâm bảo trợ trẻ em Linh Xuân (Thủ Đức)- Nơi nuôi dưỡng, cưu mang các bé OVC (Bị nhiễm và ảnh hưởng bởi HIV), chuyến đi có sự tham gia hỗ trợ và đóng góp nhiệt tình của các anh chị K34.

Sau khi đến nơi, tập trung phân công nhiệm vụ, các bạn đã nhanh chóng chia ra sinh hoạt và vui chơi cùng các bé. Ngoài những trò chơi vòng tròn quen thuộc và gần gũi, các bạn còn tổ chức cho các bé trang trí thời khóa biểu treo tường bằng nhiều hình thức như: cắt dán, tô vẽ... Hoạt động có phần sáng tạo này đã thu hút được sự tham gia đầy hứng thú của hầu hết thiếu nhi tại mái ấm. Các bé đã có những giờ phút vui vẻ, thoải mái sáng tạo và say sưa với những vật liệu đơn giản được anh chị chuẩn bị sẵn - giấy màu, bút sáp, ống hút và những tấm bìa cứng được cắt gọt hình thù dễ thương. Thế là mỗi bé đều có cho riêng mình những tấm "thời khóa biểu" và hình treo tường riêng đầy hình thù, màu sắc riêng biệt do chính tay mình sáng tạo, đương nhiên là vẫn có sự giúp đỡ của anh chị. Một số bé còn làm thêm 2, 3 tấm để tặng cho những anh chị mình yêu quý.

Đến khoảng gần 5 giờ chiều, các bé được tập trung lại trong khoảng sân chơi nhỏ và thưởng thức những tiết mục văn nghệ góp vui do các anh chị biểu diễn. Đặc biệt, các bé cũng rất nhiệt tình và thích thú khi được dịp lên sân khấu trổ tài hát hò, nhảy múa của mình. Cuối buổi, không khí khá rộn ràng và náo nhiệt, khi các bé được dạy nhảy tập thể bài "Con heo đất".

Một chuyến đi mái ấm kết thúc tuy đã để lại trong lòng mỗi bạn tham gia một cảm xúc riêng, một ấn tượng riêng. Song đâu đó vẫn còn một số vấn đề chung tồn đọng cần suy nghĩ, giải quyết. Các bạn đội viên K36, K37 vẫn còn chưa chủ động trong việc quản trò thiếu nhi. Hôm nay có một bé đã nói rằng: "Thôi chị ơi! Trò chơi vòng tròn này chán lắm! Quanh đi quanh lại là "Tôi bảo! Tôi bảo!" rồi "Đi câu cá"... thôi. Em chơi hoài rồi!". Đó có thể chỉ là ý kiến chủ quan và có phần "con nít" của một bé trong mái ấm. Nhưng phải chăng đó cũng là vấn đề mà chúng ta cần phải suy nghĩ và đổi mới cho phù hợp với đối tượng của từng chuyến đi. Buổi chiều hôm nay tuy có sự góp mặt và nỗ lực hết mình của hai bạn có kinh nghiệm quản trò nhưng vẫn không thu hút được nhiều sự hứng thú tham gia. Sau đó khi gần hết thời gian sinh hoạt vòng tròn, các bạn mới phát hiện ra các bé phần lớn có xu hướng thích ca hát, nhảy múa hoặc chơi những trò chơi nho nhỏ như "xì bùm"... Bên cạnh đó là vấn đề chuẩn bị trò chơi cũng như chương trình văn nghệ chưa được tốt nên đã phải có nhiều phương án "chữa cháy".

Tuy nhiên, không thể không nhắc tới và hoan nghênh tinh thần, nỗ lực tham gia hết mình, sự nhiệt tình và tấm lòng chân thành của các bạn trong chuyến đi này cùng với những ứng biến linh hoạt để đem lại một buổi chiều vui chơi khá sôi động cho các bé ở trung tâm. Mong rằng buổi chiều hôm nay sẽ góp thêm một phần nhỏ đáng nhớ vào chặng đường CTXH của mỗi người.

Hi vọng các bạn sẽ phát huy được tinh thần và sự năng nổ này, tự suy ngẫm và rút ra kinh nghiệm từ những vấn đề để ngày càng hoàn thiện bản thân cũng như đóng góp, tổ chức nhiều chương trình hay hơn nữa, đem lại nụ cười cùng niềm vui cho thật nhiều những mảnh đời kém may mắn quanh mình.

Chúc các chiến sĩ MHX mặt trận thành phố sẽ tổ chức thành công nhiều chương trình và có cho mình những tình cảm yêu thương cũng như nhiều kỉ niệm đáng nhớ trong chặng đường còn lại của chiến dịch. Chân thành cảm ơn sự tham gia, đóng góp nhiệt tình của các anh chị và các bạn.