THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Một câu chuyện dài...

Họ tên
    Nhạt Nhạt
    Đang ở
    Bình Định
    Thanks
    97

Mặc định Một câu chuyện dài...

Khi ai đó hỏi nó tại sao nó lại trụ lâu với "nơi ấy" như vậy. Bất chợt nó nhìn lại…..đó là cả 1 câu chuyện dài. Nó có thể nói như vậy không nhỉ? Một câu chuyện của riêng nó mà kể ra có lẽ chẳng có mấy ai tin được.

Những ngày mới vào, hồn nhiên, ngây thơ, chạy theo những công việc mình yêu thích. Gặp gỡ bạn bè, anh chị. Cảm nhận tất tần tật mọi thứ với một suy nghĩ giản đơn “Mình nhất định sẽ ở lại nơi ấy vì mình tìm thấy nơi an toàn và ấm áp tình cảm cho một đứa sinh viên xa nhà như mình”. Thời gian đầu tham gia dạy học ở mái ấm, chương trình tại các mái ấm rồi nó được biết cái cảm giác tất bật chuẩn bị công tác, hồi hộp chờ thư mời và vui mừng với lá thư mời đầu tiên. Chuyến công tác đầu tiên, và rồi… câu nói vô tình trong đêm kết nạp của chị sau “cánh gà” đã khiến con bé như nó tự thắc mắc, tại sao chị lại nghĩ bạn mình như vậy? Sự ích kỷ, ganh tỵ, đố kỵ, chẳng thẳng thắn, sao lại như thế được nhỉ? Chút băn khoăn…
    Bản chất nó là một đứa nghĩ quá nhiều rồi chăng?

Thời gian trôi, đi cùng anh cùng chị, cùng bạn, nghe biết bao nhiêu chuyện được gọi tắt là “chấm đen”, nó bắt đầu nghĩ và nhìn và cảm nhận…..Nó không có lập trường và cảm nhận riêng cho mình nữa rồi! Những gì nó nghe rồi được tận mắt thấy đã làm nó càng tin vào cái lời người ta nói về “chấm đen”. Và thời gian cứ trôi…..với biết bao nhiêu thứ khó trả lời và tìm được câu trả lời trong nó.

Một giai đoạn khó khăn đến với nó, nó mất đi một điều mà nó không thể tự giữ lấy. Nó rơi vào trạng thái vô định hình. Rồi nó nhìn “nơi ấy”, có chăng cũng đang vô tâm với nó đấy thôi! Nó lao đầu vào công việc và niềm hy vọng vào ngày đó ở “nơi ấy” rất lớn…để rồi hụt hẫng... Nó đã tự đánh giá bản thân mình quá cao, ưa đòi hỏi những điều mình mong muốn rồi chăng? Nó nghe những gì bạn tâm sự, đầu nó nặng trĩu nhiều suy nghĩ không hay ho gì về “nơi ấy”. Nó chẳng còn nhìn thấy nhiều “chấm hồng” mà toàn là “chấm đen”… “đen” và “đen”.

Cái suy nghĩ tạm ngưng đến gặp “nơi ấy” xuất hiện trong đầu nó không biết bao nhiêu lần rồi. Nhưng nó không biết cái gì níu nó ở lại. Cái tâm à? Nó không nghĩ vậy! Chị cũng đã từng nói không thấy ở nó cái tâm rồi cơ mà! Có phải mọi người đang trốn tránh một điều gì đó mà không dám đối mặt vì sợ sự thật? Hay do nó là người đang không biết chấp nhận sự thật kia? Nhiều lúc lao vào làm và chẳng nghĩ gì thế mà cái miệng nó hại cái thân. Nó “ngông’’ lắm!
    Khi đã là chị rồi, suy nghĩ đầu tiên của nó là hướng dẫn cho các em như thế nào, làm sao để các em không phải cảm nhận quá nhiều thứ đen kia của “nơi ấy”? Nhưng bản thân nó vẫn chưa thể tự nói với mình là “nơi ấy” màu hồng nhiều lắm! Đưa đẩy duyên số, nó gặp em. Những suy nghĩ, hành xử của em tựa giống như nó nhưng lại đi trước nó tận một năm. Gặp em, nghe em nói, nghe em bày tỏ những bức xúc, khó chịu, là một người chị, nó chẳng làm được gì, chẳng thể khiến em thay đổi suy nghĩ theo hướng tốt hơn. Vẫn còn nhớ như in câu nói của bạn đã khiến nó bật khóc “Tao không cần gì to lớn, tao chỉ muốn tao sẽ là người truyền được nhiệt huyết cho các em”. Ngẫm nghĩ….
    Chẳng nói ra thì cũng chẳng ai biết chuyện gì đã xảy đến với nó. Mọi người nghĩ đó chỉ do con bé nghĩ quá nhiều. Bản thân họ chưa bao giờ trải qua những điều tương tự như vậy. Hay tất cả tình cảm chỉ dừng lại ở mức xã giao?

Lại nghĩ…..
    Đã từng bao giờ, khi bạn chỉ còn một mình đơn độc trong suy nghĩ, cách làm, rồi chỉ còn vài người để tin tưởng, để thấy cảm giác nhẹ lòng khi về hướng họ mà tự tin làm hay không? Đã từng bao giờ bị chính những người bạn tin tưởng lúc đó hiểu lầm bạn, trách móc bạn tại sao lại hiểu thế này thế kia? Đã bao giờ nhận được một cái nắm tay thật chặt rồi bất thình lình buông bạn ra và bỏ bạn bơ vơ? Đã từng bao giờ hụt hẫng với niềm tin quá lớn? Đã từng bao giờ quan sát mọi người, cảm xúc và tâm trạng như thế nào? Đã từng bao giờ quan tâm một cách thật lòng nhất? Đã từng bao giờ chưa một lần suy nghĩ về “chấm đen” nơi ấy? Đã từng bao giờ thắc mắc những vấn đề công tác, “món quà”? Đã từng bao giờ khó chịu và bất đồng quan điểm với anh chị BĐH?

Nó thật con nít….
    Biết rồi sẽ có lúc em nó cũng trải qua những cảm xúc ấy. Cảm xúc lần đầu tiên đi công tác, lần đầu tiên không được tham gia công tác cùng mọi người. Lần đầu tiên không được anh chị nhờ nắm cái này cái kia. Lần đầu tiên nhìn thấy bạn mình được khoác chiếc áo kia trên mình. Lần đầu tiên….và nhiều nhiều…..

Rồi cô bé bướng bỉnh lại được giao cho cái niềm tin to bự, làm chủ một căn nhà. Tự cao tự đại có ngày té đau. Nó đã té và đau. Giữa công việc, tình cảm với bà con và tình cảm người trong nhà, nó đã chọn bên đầu tiên. Đã chẳng hỏi han anh chị về vấn đề này nhiều. Chẳng phải hối hận vì không chọn bên còn lại mà là không thể cân đối cả hai bên. Để rồi nó chẳng làm tốt được bên nào. Ngớ ngẩn quá nó à! 19 ngày chắc cũng không ai tin là nó sẽ thay đổi qua chừng ấy thời gian thôi! Đi…sống và cảm nhận ra nhiều điều…. Nhận được nhiệt huyết từ bạn nó. Sự cố gắng từ em nó…nhưng điều nó mãi chưa làm được là suy nghĩ về “nơi ấy” của em.

Và….
    Cái ý định tạm ngưng gặp “nơi ấy” của nó đã bỏ qua một bên. Vì em đó nhóc à! Không muốn nhìn thấy em đi sai hướng giống như chị. Có lẽ chị đã lo quá xa rồi !
    Ngày hôm nay 20 tuổi rồi đấy ! Nhìn em nghuệch ngoạc vô tình trên nền gạch 4 từ CTXH chợt nó tự hỏi em đang nghĩ gì khi ghi ra những từ đó. Muốn nghe suy nghĩ của em để tự tìm cho nó một chút động lực bước tiếp trên con đường cùng ‘nơi ấy’. Không dám nói nó đã trưởng thành hơn, tự lập hơn, biết suy nghĩ hơn nhưng biết nó sẽ dẹp những cái chấm ‘đen kia’. Chẳng còn bao lâu để bước đi cùng “nơi ấy”, nên sẽ làm những gì còn có thể để không cảm thấy hối tiếc.
    Vững tin nhé em ! Cả bạn và Nó nữa !

TKM

View more latest threads same category:

Last edited by bé hạt tiêu_MTT; 21-08-2012 at 05:28 PM.
    Có một con đường... mang tên... là tình yêu...
    Email: gaubongltn@gmail.com
    Yahoo: behattieu_ltn@yahoo.com

2. The Following 27 Users Say Thank You to bé hạt tiêu_MTT For This Useful Post:

bich_k34 (22-08-2012), co 3 la (24-08-2012), Cua Đại Ca (14-12-2014), dangvan1308 (21-08-2012), heo_93 (22-08-2012), IT_Pro (21-08-2012), khuyenhien (25-08-2012), LeSang (21-08-2012), Mạnh Trần (22-08-2012), ngocbich_3012 (25-08-2012), ngthanhlam (18-11-2012), nhoxtaynguyen (22-08-2012), nhox_ngox_2012 (24-08-2012), nplam1007 (21-08-2012), pethuongk37 (22-08-2012), pe_meo_rom0892 (22-08-2012), phạm trọng trâm quỳnh (21-08-2012), Quỳnh Trang (21-08-2012), Ruồi Trâu (22-08-2012), Suma (22-08-2012), thuhien (22-08-2012), Tiểu Miêu Miêu (25-08-2013), TiVi (23-08-2012), truelove_219 (22-08-2012), tuyen_trinhlam (22-08-2012), ve_kon1012 (22-08-2012), VR.shvn (21-08-2012)

Họ tên
    GnurtiV27
    Thanks
    34

Đời người, mấy ai tránh được việc phải đi qua một hoặc vài điểm đen. Nhưng nếu ai đó cố xâu chuỗi những điểm đen đó lại thì chỉ thấy một con đường màu đen mà thôi. Nói được, làm được không phải là điều dễ và để ai đó đi hết "con đường màu xanh" mang tên CTXH thì cần nhiều hơn những lời nói...
    "Để gió cuốn đi" em nhé...
    Vẫn xanh màu áo
    VR.shvn________________

El Che: "Hạnh phúc không phải là cảm giác tới đích mà là trên từng chặng đường đi"

4. The Following 21 Users Say Thank You to VR.shvn For This Useful Post:

bich_k34 (22-08-2012), co 3 la (24-08-2012), Cua Đại Ca (14-12-2014), gautruc (22-08-2012), heo_93 (22-08-2012), hongvank36 (22-08-2012), Huyhungh2t (21-08-2012), IT_Pro (21-08-2012), LeSang (22-08-2012), ngocbich_3012 (25-08-2012), nhox_ngox_2012 (24-08-2012), nplam1007 (21-08-2012), pethuongk37 (22-08-2012), pe_meo_rom0892 (22-08-2012), Quỳnh Trang (22-08-2012), Ruồi Trâu (22-08-2012), Suma (22-08-2012), thuhien (22-08-2012), Tiểu Miêu Miêu (25-08-2013), TiVi (23-08-2012), truelove_219 (22-08-2012)

Họ tên
    Ch3rrY^^~<3
    Đang ở
    Bình Dương
    Thanks
    630

Cho Nó 1 khoảng lặng nhé!

Một khoảng lặng đủ để nhận ra Nó của hiện tại nhưng không quá lâu đủ để Nó quên mất cái thực tại và những điều đã chọn......

Hát thôi nào!

''Trên nông trường, không xa lắm! Có đôi chân đi không ngại ngần. Em bây giờ quen mưa nắng, tóc trên vai vấn vương bụi hồng....là là la lá la là la la.....''
    [I] LOVE Things That Makes [YOU]
    Mèo Ròm
    Rita.cherry08@gmail.com

6. The Following 13 Users Say Thank You to pe_meo_rom0892 For This Useful Post:

Cua Đại Ca (14-12-2014), heo_93 (22-08-2012), hongvank36 (22-08-2012), LeSang (22-08-2012), ngocbich_3012 (25-08-2012), nhox_ngox_2012 (24-08-2012), pethuongk37 (22-08-2012), phạm trọng trâm quỳnh (22-08-2012), Quỳnh Trang (22-08-2012), Ruồi Trâu (22-08-2012), Tiểu Miêu Miêu (25-08-2013), TiVi (23-08-2012), truelove_219 (22-08-2012)

Họ tên
    Trần Minh Mạnh
    Đang ở
    Pleiku - Gia Lai
    Thanks
    296

Đôi khi tờ giấy trắng có chấm đen đấy lại được dùng để viết lên những câu hỏi. Có lẽ có quá nhiều câu hỏi được viết lên nên đã phủ kín mất tờ giấy trắng đó rồi. Mỗi câu hỏi đều có lời giải đáp. Và có những câu hỏi chỉ để bản thân cảm nhận theo thời gian mà thôi.

Hãy trả lời rồi tiếp tục đặt câu hỏi; bằng chính cảm nhận của bản thân và tình thương yêu của những người xung quanh mình. Dẫu biết rằng cuộc sống không phải là màu hồng!

Bản thân mình còn phải học và thực hành nhiều lắm! luôn luôn nhớ rằng "Không bao giờ bỏ cuộc!"

.

Last edited by Mạnh Trần; 22-08-2012 at 08:03 AM.
    Trần Minh Mạnh K35
    Tel: 01656238023
    Email: manhtran@ctxh.vn

Be Yours!!.!!

8. The Following 2 Users Say Thank You to Mạnh Trần For This Useful Post:

bé hạt tiêu_MTT (24-04-2013), Cua Đại Ca (14-12-2014)

Họ tên
    tuongvanphan118
    Thanks
    135

bé à, câu chuyện thật dài nhỉ...chị không giống bé ở một điểm, đó là điểm xuất phát của chị...chị không đến và tham gia vì mình cảm thấy mình được yêu thương và ấm áp nơi này, mà vì chị muốn làm những hoạt động như thế, muốn, muốn và muốn nhiều lắm...và rồi câu chuyện dài thêm, điều giúp chị trụ vững là tình cảm của mọi người, của anh, chị, bạn và các bé. cũng vấp, rồi té, và gục xuống...những lúc đó, chị cũng thoáng qua cái suy nghĩ giống bé "Nơi ấy" cũng vô tâm vậy...chị biết chỉ là do lúc đó trái tim cần nhiều hơn yêu thương để đứng vững nên mới thế thôi phải không em...chị chưa từng trông chờ hay hi vọng điều gì ở "Nơi ấy" cả, tình cảm và sự yêu thương chị nhận được chị luôn coi đó thật là may mắn lắm..."Nơi ấy" vẫn phải vươn lên từng ngày và tiếp tục với guồng quay công việc, "Nơi ấy" luôn là như thế mà, chẳng phải "nơi ấy" đã gửi đến bên em những sứ giả yêu thương, hiểu em, luôn giúp em, bên em và vực em dậy đấy sao..thật may vì em đã đứng dậy được, không mất quá lâu và không bỏ lỡ quá nhiều điều tốt đẹp...không phải vậy sao em..chỉ thế thôi cũng đủ để thầm biết ơn "Nơi ấy" thật nhiều..."Nơi ấy", bản thân nó vẫn đang còn rất nhiều khó khăn! khi ta đang ngồi đâu đó một góc, có hay "Nơi ấy" cũng đang cần ta lắm lắm..."chẳng còn bao lâu để đi cùng "Nơi ấy" nữa, cố gắng thật nhiều để không phải hối tiếc" - chị thấy được một nhiệt huyết sục sôi trong em ngọn lửa nhỏ à, cứ cháy lên đi, cháy đi em nhé, không cần em phải truyền cho ai cả, tự ngọn lửa của em sẽ lan tỏa...
    Ai tin sẽ được - Ai đi sẽ đến - Ai tìm sẽ thấy...yeah.Cố lên!!! Chiaki

10. The Following 12 Users Say Thank You to TiVi For This Useful Post:

bé hạt tiêu_MTT (23-08-2012), co 3 la (24-08-2012), Cua Đại Ca (14-12-2014), heo_93 (23-08-2012), hongvank36 (23-08-2012), nhox_ngox_2012 (24-08-2012), nplam1007 (23-08-2012), pe_meo_rom0892 (23-08-2012), Quỳnh Trang (23-08-2012), Ruồi Trâu (25-08-2012), thuhien (25-08-2012), Vũ Đình Thao (24-08-2012)

Họ tên
    Nhạt Nhạt
    Đang ở
    Bình Định
    Thanks
    97

Mỗi trái tim đều cảm nhận riêng để bước chân vẫn đi trên con đường nhiều màu ấy, đâu đó là trải nghiệm khi cảm xúc mỗi chặng đường lại làm "ai đó" lớn dần thêm "một chút"
    Và, có những lời cảm ơn, đôi khi không thể mở miệng để thốt thành lời, nhưng đó là điều mà "ngọn lửa ấy" khao khát được trao đến "đồng đội":

Chiến dịch mùa hè xanh đã kết thúc và để lại trong nó không ít nỗi niềm, trăn trở. Phải chăng nó đã suy nghĩ quá nhiều? Nhưng…

Anh chị à! Nó cảm ơn anh chị đã tin tưởng và cho nó một cơ hội, nhưng nó lại làm anh chị thất vọng rồi. Nó xin lỗi anh chị nhiều vì không giúp gì được cho mọi người và đã phụ lòng tin tưởng của anh chị đối với nó.

Bạn à, xin lỗi bạn nhé vì đôi lúc đã cáu gắt với bạn. Vẫn cái tính đó mà nó vẫn không sửa được. Chắc bạn giận và ghét nó lắm đúng không? Thấy bạn khóc, nó buồn mà không biết làm gì cả, một câu an ủi cũng không có. Đúng là nó vô tâm thật! Nhưng nó cảm ơn bạn nhiều lắm. Cảm ơn bạn đã ở bên cạnh, tâm sự, an ủi, động viên và giúp đỡ nó những khi nó buồn, mỗi khi nó mệt hay những lúc công việc căng thẳng…

Em à, chắc em cũng giận và ghét chị lắm đúng không? 21 ngày không dài nhưng cũng không phải ngắn. Không biết em cảm thấy như thế nào và đã học được gì trong mùa hè xanh này rồi nhỉ? Nhìn em lớn và trưởng thành rất nhiều từ sau mùa hè xanh chị thấy vui lắm. Cố gắng lên em nhé!

21 ngày trôi qua thật nhanh. Nó học được rất nhiều điều từ mùa hè này, cảm ơn Đội đã cho nó nhiều thứ. Cảm ơn anh chị, bạn và em đã luôn bên cạnh và giúp đỡ nó.

taqu

Có một con đường... mang tên... là tình yêu...
    Email: gaubongltn@gmail.com
    Yahoo: behattieu_ltn@yahoo.com

12. The Following 8 Users Say Thank You to bé hạt tiêu_MTT For This Useful Post:

Cua Đại Ca (14-12-2014), heo_93 (24-08-2012), ngocbich_3012 (25-08-2012), Ruồi Trâu (25-08-2012), thuhien (25-08-2012), Tiểu Miêu Miêu (25-08-2013), tuyen_trinhlam (24-08-2012), Vũ Đình Thao (24-08-2012)

Họ tên
    Võ Thị Ngọc Bích
    Đang ở
    Quận Tân Bình, TPHCM
    Thanks
    113

Smile

1 chặng đường rồi nhỉ? Khi còn học PT, nó đã nghĩ chắc chắn sẽ tham gia những hoạt động tình nguyện khi trở thành 1 sinh viên, niềm vui đơn giản sau khi đậu ĐH...chỉ là trở thành sinh viên rồi, sẽ được đi MHX...vui vui...Và rồi ngày đầu tiên đi SHCD, chỉ nghe tới cái tên CTXH, là nó biết nó đã tìm đúng nơi mà nó muốn tìm rồi!
    Thoắt 1 cái, năm 3 rồi nhỉ??? nhìn lại...có lẽ là 1 câu chuyện dài như bạn nói, 1 câu chuyện dài nhất trong cuộc sống của nó...câu chuyện ấy vẫn chưa kết thúc...có lẽ sẽ dài mãi...và có lẽ sẽ chẳng bao giờ kết thúc. Là câu chuyện buồn, hay vui, sẽ tiếp tục hay ngừng lại...tất cả đều do người đã viết lên nó...
    Nó trong câu chuyện ấy như thế nào nhỉ? Ừ, thì vui có, buồn có, cười có và khóc cũng có...Đã từng muốn dừng lại, thôi không viết tiếp, đã từng bị những chấm đen như bạn nói làm xóa đi bao điều đẹp đẽ về "Nơi ấy"...Và rồi muốn dừng lại, cái nhiệt huyết của những ngày đầu đi đâu rồi nhỉ???Những cái tiêu cực hiện lên...chỉ muốn đứng yên thôi...có những lúc vô định...có những lúc không thể trả lời những câu hỏi do mình tự đặt ra...
    Nhưng đến bây giờ, nó vẫn còn bước trên con đường đó, vì những phút giây trên thì có là gì so với những gì mà nó đã nhận được. Khi rơi vào 1 trạng thái vô định, phải chăng người ta chỉ nhìn thấy những chấm đen...mà quên rằng những chấm hồng vẫn còn ở xung quanh...Có lẽ những lúc đó, màu hồng đã không thể xóa đi những chấm đen.. vì vốn dĩ nó luôn tồn tại...nhưng...màu hồng sẽ làm xoa dịu cái màu đen ấy,...và chính màu hồng đó đã níu giữ bước chân nó, đã cho nó thêm niềm tin để bước tiếp trên con đường phía trước
    Và, bạn ơi, sẽ đơn giản hơn, sẽ vui tươi hơn nếu chúng ta viết niềm vui lên "đá", viết nỗi buồn lên"cát", dù gió có thổi mạnh đến đâu đi chăng nữa, thì cũng không thể xóa đi những gì đã khắc trên đá...và 1 cơn gió dù nhỏ nhưng cũng đủ làm bay đi những dòng chữ trên cát. Hãy luôn nhớ những niềm vui, để ta cảm thấy rộn lòng khi nghĩ về nó. Hãy cho những điều khiến bạn buồn bay theo gió, để ta thôi không nghĩ tới nó nữa. Hãy cứ đơn giản mọi chuyện thôi, vì có phức tạp lên thì mọi chuyện cũng không khả quan lên được. Mãi vui vẻ vì bên cạnh nó luôn có những người bạn, những người đồng đội sát cánh bên nhau...Cùng nhau cố gắng và đi tiếp, bạn tôi nhé!
    Những cơ hội lớn để ta giúp đỡ người khác hiếm khi xuất hiện. Nhưng những cơ hội nhỏ để ta làm điều đó ở quanh ta mỗi ngày...

14. The Following 9 Users Say Thank You to ngocbich_3012 For This Useful Post:

bé hạt tiêu_MTT (25-08-2012), co 3 la (27-08-2012), Cua Đại Ca (14-12-2014), hongvank36 (26-08-2012), pe_meo_rom0892 (26-08-2012), Tiểu Miêu Miêu (25-08-2013), TiVi (27-08-2012), tuyen_trinhlam (27-08-2012), Vũ Đình Thao (26-08-2012)

+ Trả lời Chủ đề