THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Lần đầu làm tình nguyện

Họ tên
    Tạ Thị Giang
    Đang ở
    490/43 Lý Thái Tổ, TP. HCM
    Thanks
    142

Mặc định Lần đầu làm tình nguyện

Đây là những dòng cảm xúc của một Đội viên năm ba khi nhìn về lần đầu được làm tình nguyện ấy. Nếu là một hay hai năm về trước chắc có lẽ suy nghĩ và cảm xúc đã khác… Cố gắng lục lọi trong mớ kỷ niệm, mà hình như phải gọi là trải nghiệm mới đúng, nơi chứa đầy những niềm vui và cả nỗi buồn, của những lần khoác áo xanh tình nguyện … để rồi chợt nhận ra rằng… hình như có một điều gì đó đã từng mất đi….
    Nói là áo xanh nhưng thật ra lần ấy nó mặc áo thể dục của trường Đại học Kinh tế Tp. Hồ Chí Minh. Lúc anh chị thông báo tụi nó đăng ký đi mái ấm Camilo, nó vui lắm. Phòng trọ nhỏ tối hôm đó bỗng dưng rạo rực hắn lên. Ba đứa con gái mới hôm nào ngơ ngác trong buổi đầu đi sinh hoạt, giờ đã sắp được đi thăm mái ấm, được cảm nhận cái cảm giác làm tình nguyện “thật sự” là như thế nào? Tin nhắn anh chị dặn dò chuẩn bị trước khi đi, tụi nó đọc đi đọc lại đến mấy lần. Hồi hộp và nao nức!
    Thế rồi thứ năm cũng đã đến. Theo hướng dẫn của anh Cường K34, mọi người lên đường đến với mái ấm Camilo. Buổi trưa, trời nắng gắt, nó ngồi sau xe đạp của anh. Hai anh em phải đi một chặng đường khá xa. Áo anh ướt đẫm mồ hôi. Nóng thật nhưng có là gì đâu so với ngọn lửa tình nguyện rực cháy mạnh mẽ trong anh và hình như là cả ngọn lửa nhỏ đang từ từ mãnh liệt hơn trong nó. Có một cái gì đó thật đẹp ở chiếc áo Đội ướt đẫm ấy, ở chiếc xe đạp oằn mình vượt lên con dốc, ở trái tim tình nguyện của tuổi thanh xuân…
    Mái ấm Camilo nép mình trong một con hẻm nhỏ, đơn sơ thôi nhưng thật bình yên và ấm cúng. Tụi nó được chia ra những nhóm nhỏ đi thăm hỏi, trò chuyện với các cụ. Nó được phân công qua thăm hỏi các cụ ở phòng bệnh nặng. Các cụ ở đây không còn đủ sức khỏe để đi lại bình thường nữa, đa phần các cụ đều phải nằm trên giường và khá khó khăn trong việc sinh hoạt. Nó đến bên giường một cụ bà. Cụ đã già lắm rồi, giọng nói rất yếu ớt nhưng nụ cười vẫn thắm đượm trên môi. Đôi mắt cụ nói thay cho niềm vui khi được các cháu đến thăm. Nó thương cụ lắm. Nó muốn làm thật nhiều cho cụ nhưng cuối cùng nó chỉ biết bóc bánh cho cụ ăn, xoa bóp và trò chuyện với cụ. Có một chút gì đó ray rứt và quyến luyến khi phải chia tay cụ sau một tiếng đồng hồ ngắn ngủi. Lúc chào tạm biệt cụ…nó thấy mắt mình cay cay… và nó đã tự hứa rằng sẽ đến thăm cụ thật thường xuyên, sẽ nói chuyện với cụ thật nhiều… Thế nhưng nó đã không làm được. Và lần thứ hai khi nó quay lại, hình như cụ đã không còn ở đây nữa. Nó tự trách mình sao lúc ấy không hỏi thăm cụ hiện đang ở đâu, sức khỏe cụ có tốt không? Có lẽ nó đang sợ một điều gì đó!
    Còn một phần giao lưu văn nghệ giữa các cụ ở mái ấm và Đội viên nữa trong chuyến đi ấy. Các cụ ở đây ai cũng rất lạc quan, yêu đời và rất quý mến các bạn sinh viên đến thăm. Dù chỉ là những tiết mục đơn sơ “ cây nhà lá vườn” nhưng không khí thật là vui.Một bài thánh ca vang lên phút cuối buối sinh hoạt như một khoảng lặng đủ để nó cẩn thận gói thật kỹ những cảm xúc nguyên vẹn và tinh khôi của ngày hôm ấy vào một ngăn tủ nhỏ trong tâm hồn mình, mà bây giờ nó đã chọn cho mình một cái tên “ Đội CTXH”.
    Ba đứa con gái của phòng trọ nhỏ ngày đó giờ đã làm chị của rất nhiều đứa em rồi. Và sau ngày hôm đó, chắc mỗi đứa cũng có cho riêng mình những khoảng chứa khác nhau cho ngăn tủ đó. Thế nhưng đến giờ chắc chẳng có đứa nào quên được những cảm xúc đầu tiên chân thành và đẹp đẽ ấy. Màu áo xanh của ba đứa đã trải dài trên rất nhiều con đường tình nguyện , chiếc áo ướt đẫm mồ hôi của anh trưa hôm đó, nó nhận lấy và trao lại cho các em của nó cùng nguyên vẹn ý nghĩa cao đẹp nhất của bốn tiếng “CTXH”.
    Đã từ khá lâu rồi nó không đi thăm mái ấm cùng với Đội. Có thật là bởi nó không có thời gian hay là bởi có nhiều thứ nó không còn dám đánh đổi để dành cho những chuyến đi mái ấm. Cũng đã có lúc nó không còn dùng từ ngọn lửa nhiệt huyết để suy nghĩ về tinh thần CTXH trong mình, bởi nó hoài nghi thật sự nó đã bao giờ cháy hết mình với với ngọn lửa ấy hay chưa…Nhưng bây giờ nó đã biết câu trả lời rồi. Hít thật sâu và đi tiếp thôi…
    -HV-