THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: duyên may và sự lựa chọn

Họ tên
    Thanh MMR
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    252

Mặc định duyên may và sự lựa chọn

con đường quen con về,chiều nắng tắt làng quê đã bước vào mùa đông,nhưng sao con chẳng thấy mùa đông hả cha?có lẽ ở đây năm nay ko có mùa đông cha à,nó nóng như cái thành phố tấp nập nơi con sống,con nhớ cái mùa đông của con ngày xưa,mùa của những cánh én bay về mỗi độ xuân sang,nhưng sao nhưng cánh én bay giờ cũng chẳng muốn chao cánh nữa,con nhớ cái mùa đông cả nhà nằm cạnh nhau,cùng đắp chung một chiếc chăn mà sao giờ đây khi đối diện với cha con cảm thấy mình có lỗi vô cùng,chưa bao giờ con thấy mình bất hiếu đến như vậy cha à,con đã thua,con thua chính bản thân mình,con thua mà chẳng có được một cú đánh trả,con đã bất lực thực sự chăng?
    cha à con chưa kể cho cha nhiều về Đội của con nhỉ,con thật sự cũng không biết bắt đầu như thế nào cho cha biết,cha hiều nữa,con chỉ muốn nói rằng đó là nơi mà dường như con đã có một ngôi nhà thứ hai,ở đó có anh con,chị con,bạn con,em con nữa,họ đối với con rất tốt,như anh em một nhà.Và thật sự con hạnh phúc khi được ở bên họ_những người đồng chí,đồng đội của con...
    cha à,Đội của con chẳng có hình có dạng,chẳng có màu,cũng không có mùi,cũng chẳng cầm nắm được nhưng cha ơi Đội có một màu của lòng nhiệt huyết tuổi trẻ,có mùi mồ hôi,nước mắt của đồng đội con,thậm chí là cả máu nữa cha à,không cầm nắm được nhưng nó keo sơn gắn bó vô cùng,con đã buộc lòng con với mọi người,con đã trở thành con của vạn nhà,là em của các anh các chị,là anh của các em,họ đều có cùng chung một mục đích như con đó là mang lại niềm vui,niềm hạnh phúc cho những người còn gặp nhiều bất hạnh,chúng con giúp đỡ những mảnh đời yếu ớt,những số phận hẩm hiu.Chúng con đến những miền quê nghèo như quê mình vậy đó...mang lại niềm vui cho đồng bào..và còn nhiều,nhiều nữa cha à,,,nhưng giờ đây con cũng không biết làm thế nào nữa...
    một năm rưỡi xa gia đình là một năm rưỡi con sống thiếu hình bóng của cha,sồng bằng những đồng tiền mà cha mẹ gửi vào,cha mẹ phải nhịn ăn để cho anh em con không bị đói...nhưng đổi lại con chưa làm được gì cho cha cả..hơn một tháng trước khi về quê có lẽ nhiều người sẽ đi làm thêm để kiếm thêm tiền,để về quê có một cái tết tốt hơn,nhưng con đã không làm,con đã đi với Đội đi chuyến công tác Tết về với Long An,phải chăng đó là sự lựa chọn hả cha?con đã đánh đổi cái cả nhân của mình bằng niềm vui của mọi người,con đã gạt cái tôi của mình sang một bên để cho cái của chúng ta,,,,ngay trước ngày về quê con cũng đã sát cánh cùng đồng đội con..hôm con về quê thì những người đồng đội con đang lại tất bật cho công tác..thế đó cha à,,,đứng về lập trường một người chưa bao giờ nghe đến tính chất cái công việc mà con đang gắn bó,có lẽ họ sẽ nghĩ rằng chúng con là những đứa lông bông,ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng,,,nhưng vào đó rồi mới cảm thấy hết được,mới yêu,mới gắn bó...với công việc Công tác xã hội
    một năm rưỡi trở về,món quà mà con mang đến cho cha chỉ là một kết quả tồi,con đã làm cha buồn,con không giám nói vì sợ rằng sẽ làm cho cha buồn nhiều.Con không biết phải đối diện với nó như thế nào nhưng có lẽ con phải học cách chập nhận thôi cha à,nhìn kết quả con đã rất hoang mang,sự lo lắng chiếm lấy hết tâm trí con,con không nghĩ được gì nhiều nữa,con chỉ muốn đó là ác mộng nhưng đó là sự thật cha à,có lẽ con sẽ lấy hết can đảm để nói với cha sự thật này dù con biết nó thật không tốt lắm
    Con chỉ biết tự trách mình,con đã thua nhưng không phải người khác thắng con,con trách mình đã không cố gắng,đã lựa chọn chuyên ngành sai...nhưng con vẫn hi vọng rằng may mắn sẽ mỉm cười với con cha à,từ khi xa cha mẹ con đã tự quyết định cho cuộc sồng mình,con tôn trọng quyết định đó và mong cha cũng hãy hiểu và tôn trọng quyết định của con,nếu cha nói rằng đừng tham gia công tác xã hội nữa thì khi đó giữa cha và Đội con không có sự lựa chọn,cha nói thì con phải nghe thôi,nhưng con cũng mong cha hiểu cho con,hiểu cho quyết định của con,dù nó thế nào đi nữa thò từ trước đến giờ chưa bao giờ con hối hận khi quyết định tham gia công tác xã hội
    năm mới cũng sắp tới rồi,không khí xuân đang tràn ngập khắp nơi,giây phút giao thừa cũng sắp cận kề,con chúc cho đại gia đình ta năm mới sức khỏe,an khang và thình vượng và con cũng chúc cho Đội con năm mới niềm vui mới....HAPPY NEW YEAR

View more latest threads same category:

Hà Tĩnh mình thương!!!

2. The Following 6 Users Say Thank You to truelove_219 For This Useful Post:

admin (09-02-2010), nplam1007 (11-02-2010), salem (09-02-2010), tantrongvu (09-02-2010), xanhthaonguyen23 (10-02-2010), xuancuong_kt08 (09-02-2010)

Họ tên
    adbhgfd
    Thanks
    50

đừng ngã gục,đừng tuyệt vọng..tất cả chỉ là khởi đầu,,,hạnh phúc chỉ mỉm cười với những người biết đối mặt với khó khăn..,,nhớ rằng mọi người luôn bên cạnh mà....hihi...
    chúc mày may mắn trong tương lai...good luck...

Họ tên
    Motsach
    Thanks
    13

Bạn truelove_219 thân mến!

Đã lâu rồi bận rộn lo chuyện chuyên ngành nên không có thời gian lên diễn đàn đọc bài. Hôm nay đọc xong bài này của bạn, motsach có đôi điều muốn chia sẽ với bạn. Có lẽ những tình cảm của bạn chia sẽ là rất đáng trân trọng, motsach không dám phủ nhận điều này. Dù không muốn bạn buồn nhưng motsach vẫn phải nói một số điều hơi khó nghe một chút, Motsach không có ý chỉ trích hay phê phán ai cả, mong bạn hiểu ý của motsach.

Chúng ta đã lựa chọn con đường đi rất khác với những bạn sinh viên khác. CTXH đối với chúng ta là một điều gì đó thiêng liêng, là cái đích mà chúng ta hướng đến bên cạnh mục tiêu học tập. Bạn à, chúng ta chọn con đường này thì không có nghĩa mọi vấp váp của chúng ta trong cuộc sống, trong học tập, chúng ta lại bắt Đội chịu trách nhiệm. Người chịu trách nhiệm phải là bản thân mỗi người. Không phải vì Đội mà chúng ta không vào được ngành mình thích, không phải vì niềm vui của người khác mà chúng ta hy sinh cái cá nhân của mình. Thế nào là gạt cái tôi, để hướng đến cái chúng ta??? Theo cách mà motsach cảm nhận, Đội thì vẫn ở đấy, vô thưởng vô phạt. Cách chúng ta đến với đội thế nào mà thôi. Đội cũng chẳng phải là cái gì thật lý tưởng bạn à, Đội chỉ là đội. Chỉ là chúng ta cảm nhận về điều chúng ta làm, sau đó chúng ta tự mặc định rằng Đội là thế!!!

Vẫn biết ảnh hưởng của đội trong suy nghĩ và hành động của mỗi đội viên là không nhỏ, tuy nhiên chúng ta vẫn là người làm chủ mọi hoạt động của chúng ta. Theo cái lý tưởng của đội mà bỏ mặc con đường tương lai của bạn thân thì chắc chắn không phải là một ý hay. Có khi nào chúng ta tự hỏi mình, mình chấp nhận bỏ nhiều thứ, hy sinh nhiều thứ để đến và làm cùng Đội, phấn đấu vì lý tưởng của Đội mà mình đã hiểu rõ cái lý tưởng mà Đội đặt ra là gì không? Có ai trong chúng ta từng nghĩ là chúng ta bỏ bao công sức để mang lại niềm vui cho mọi người mà lại bỏ quên bản thân mình thì sau này xã hội lại phải gồng mình mà chăm lo cho mình thì chẳng hóa ra là công cốc à.

Là sinh viên, chúng ta còn sống phụ thuộc nhiều vào gia đình. Khi trên vai còn gánh nặng gia đình và bản thân mà chúng ta nghĩ đến những người nghèo khó xung quanh là rất đáng quý. Một sứ mạng của Đội mà rất ít người biết chính là gieo vào mỗi đội viên một cách nhìn và một hạt giống quan tâm, chia sẽ với những người nghèo khó xung quanh, để sau này khi trưởng thành, những người từng là đội viên sẽ đi đầu trong các phong trào tình nguyện, sẽ luôn hướng đến xã hội và cộng đồng xung quanh. Vì thế, nếu mỗi đội viên càng thành đạt trong cuộc sống và sự nghiệp thì ngọn lữa công tác xã hội càng có cơ sở để bùng cháy và lan tỏa. Như thế, chính mỗi sinh viên- đội viên đội CTXH cần phải phấn đấu lập nghiệp thì sau này mới giúp đội đạt được lý tưởng cao đẹp này....

Tóm lại, motsach muốn nói là dù chúng ta rất yêu đội, muốn cùng đội làm tất cả, muốn hy sinh tất cả vì đội nhưng chúng ta cũng đừng vì những điều ấy mà xem thường con đường sự nghiệp của chúng ta. Hãy cân bằng cuộc sống và cố gắng thành công trong học tập và công việc sau này. Khi đó chúng ta sẽ có đủ cơ sở, tài lực, uy lực để giúp nhiều người hơn, giúp hiệu quả hơn đúng như tinh thần CTXH mà chúng ta đã thấm nhuần khi còn là đội viên.

Motsach lại nhiều lời rồi. Chúc mọi người đủ mạnh mẽ, đủ nghị lực để đi tiếp chặng đường phía trước! Thân.

5. The Following 5 Users Say Thank You to motsach For This Useful Post:

admin (10-02-2010), Binhk28 (10-02-2010), nplam1007 (11-02-2010), VR.shvn (10-02-2010), xuancuong_kt08 (11-02-2010)

Họ tên
    hột mít
    Thanks
    9

cuộc sống phải có vấp ngã chứ anh! có vấp ngã con người ta mới trưởng thành! có vấp ngã con người ta mới hiểu và trân trọng cuộc sống này hơn! anh hãy cố gắn lên nhé! đừng buồn nữa anh nhé!hãy cố gắn lên và thể hiện lại chính mình! chúc anh mau sớm lấy lại tinh thần nhé! mùa xuân ấm áp và yêu thương!

Họ tên
    No Inf
    Thanks
    2

Với bản thân mỗi người, ai cũng nghĩ rằng mình vẫn thế, hoặc ít ra là như thế. Chẳng ai nhận ra sự thay đổi của mình cả. Sự thay đổi ở đây có chăng là sự thay đổi hình ảnh của mình trong mắt người khác mà thôi.

tao cũng nghĩ gần giống như mày vậy motsach ạ. Đội mình vẫn thế như từ trước giờ nó vẫn thế. Thứ thay đổi là chính là suy nghĩ của con người với Đội và về Đội mà thôi.

@truelove_219: Hãy cố gắng lên em. Nếu em chịu khó thu xếp thời gian một cách hợp lý, thì giữa Đội và kết quả học tập đều sẽ có kết quả tốt. Cố lên em! Nhưng theo anh, em hãy cố gắng tròn trách nhiệm với bản thân em trước đã. Chỉ khi nào em cho người khác thay em có trách nhiệm với bản thân em thì em mới chứng minh em có thể yêu Đội.

Một giai đoạn mới lại bắt đầu, anh chúc các em sẽ có một giai đoạn mới thành công...

Chúc các anh chị, các bạn và các em một năm mới an khang, thịnh vượng. Cung hỉ phát tài...

+ Trả lời Chủ đề