THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: [Bài cảm xúc] - Nhật ký để mở: "Công tác của bé"

Họ tên
    Diem Ngo
    Thanks
    182

Mặc định [Bài cảm xúc] - Nhật ký để mở: "Công tác của bé"

Nhật ký…... để mở…

Ngày … tháng … năm…
    Hôm nay bé nhận nắm chính trò chơi vận động cho công tác này. Nghe có vẻ thú vị bé nhỉ!! Hồi hộp và vui sướng được anh ghi tên vào danh sách nắm chính trong mảng kỹ năng. Bé có thấy chút gì đó tự hào không?? đã được nắm chính rồi đấy… Bé có thấy chút gì đó lo lắng không?? đã có trên vai trách nhiệm rồi đấy…hihi…

Anh nói cho bé nghe những công việc cần làm để chuẩn bị cho trò chơi vận động và cả cho các mảng khác nữa. Các bé khác chăm chú lắng nghe, ghi chép tỉ mỉ từng lời anh nói. Bé cũng vậy. Bé đã được nắm chính òi mà!!!

Ngày … tháng … năm…
    Bé đã nhận được timeline cho quá trình chuẩn bị công tác. Bắt đầu có không khí rộn ràng rồi đây, hihi, phải cố gắng lên…

Vừa hỏi thăm anh về những việc làm cần lưu ý khi nắm chính trò chơi vận động và trò chơi dân gian. Bắt đầu thấy lo rồi đây!! Anh của bé giỏi thật đấy!! Bé phải ghi nhanh mấy công việc cần làm mà anh nhắc bé thôi, không lại quên nữa, bé nhỉ!!

1. Lấy danh sách nhóm.( bao gồm họ tên, lớp khóa, MSSV, số điện thoại và địa chỉ mail. À, anh nói bé nên lấy luôn lịch rảnh của mọi người trong nhóm để sắp xếp lịch họp và làm việc phù hợp. hihi, may mà anh nhắc bé!! )
    2. Lập danh sách nhóm với đầy đủ các nội dung trên và gởi về mail nhóm kỹ năng cho anh kèm theo lịch họp nhóm.
    3. Tiến hành họp bàn ý tưởng trò chơi vận động, chốt ý tưởng, dụng cụ thực hiện.
    4. Kiểm tra các dụng cụ trò chơi vận động ( dân gian ) còn trên kho.
    5. Gởi ý tưởng, đề xuất dụng cụ và dự trù kinh phí về mail nhóm kỹ năng theo đúng timeline quy định
    6. Nắm ý tưởng mà anh chị đã chốt lại.
    7. Kêu gọi các bạn trong nhóm và các bạn trong Đội tham gia chuẩn bị.
    8. Xin phép các anh chị 1 buổi thứ 5 để chạy thử vận động. ( nếu cần )
    9. Hoàn thành, đóng thùng và chuẩn bị cho công tác.

Thấy công việc nhiều miên man phải không bé? Nhưng anh cũng nói bé rồi, nhìn vậy chứ biết sắp xếp và có kế hoạch rõ ràng là ok thôi. hihi…nhưng bé vẫn lo lắm!!!

Ngày … tháng … năm …
    Sau khi gởi mail cho mọi người trong nhóm về nội dung và phân công công việc, hôm nay bé đã có 1 buổi họp nhóm chốt ý tưởng khá suông sẻ. Các bạn và các bé với biết bao nhiêu là ý tưởng trò chơi. Nhìn ai cũng hăng say trình bày ý tưởng của mình… thấy vui quá, bé ha!! Nhưng cũng có không ít những ý kiến trái chiều xoay quanh những trò chơi đó. Có bé thích trò này, có bé lại thấy những khuyết điểm của trò kia… buổi họp đã có lúc thật căng thẳng… Chị ngồi cạnh bé. Thi thoảng bé vẫn để ý xem nét mặt, thái độ của chị. Bé sợ sẽ làm sai gì đó nên lấm lét nhìn chị. Bé sợ sẽ nói điều gì đó không nên nói nên lại lấm lét nhìn chị. Và bé sợ chị có điều gì muốn nói nhưng ngại làm bé cụt hứng nên cũng lại nhìn chị lấm lét. Không biết bé đã nhìn chị bao nhiêu lần trong một buổi họp như vậy. chỉ biết là nhiều lắm cơ. Và… vui bé nhỉ!! Chị cười thật tươi rồi nói “Cứ thoải mái đi nhóc… không sao đâu mà!!”.

Chị gặp bé sau buổi họp và góp ý với bé những điều cần có cho 1 người nắm chính. Bé ngộ ra nhiều thứ. Ừ, bé vẫn còn làm sai nhiều lắm. chị bảo bé nên quyết đoán hơn trong lời nói và suy nghĩ. Nắm chính phải biết bao quát buổi họp, biết khi nào nên nói, nói những cái gì và nói như thế nào. Nắm chính phải biết ngừng cuộc tranh cãi diễn ra trong buổi họp, nhưng cũng phải biết hàn gắn những mâu thuẫn xảy ra trong những lúc như vậy. nắm chính sẽ là người chốt lại tất cả các ý kiến đưa ra trong vòng tròn…. Và còn nhiều điều nữa chị đã nói trong buổi họp hôm nay.

Chưa gì đã thấy khó rồi đấy!! đúng là làm nắm chính chẳng dễ chút nào nếu không có sự nhiệt tình và tinh thần trách nhiệm của các bạn trong nhóm.

Ngày … tháng … năm …
    Trò chơi lần này của nhóm bé không được chọn. Nhưng bé vẫn có vai trò là người nắm chính vận động phải không chị?? Bé sẽ cố gắng.

Ngày … tháng … năm …
    Buổi chuẩn bị đầu tiên không có chìa khóa kho, các bạn lại đi rất ít. Ngày hôm nay thật là tệ!! nhưng cũng là 1 bài học cho bé để ngày mai lên chuẩn bị một cách chuyên nghiệp hơn. Bây giờ bé sẽ nhắn tin cho anh mượn chìa khóa kho. Và nhắn cho các bạn các bé lên cùng chuẩn bị. mai chắc sẽ đông vui lắm đây. Sẽ có anh chị lên chỉ cho các bé, sẽ có các bạn các bé lên làm thật vui…

Nhưng không biết có lại nghe tiếng hát ngân vang như ngày ấy không….

Ngày … tháng … năm …
    Thấy chị cặm cụi sửa banner, bé buồn lắm!! muốn nói với chị thật nhiều rằng em xin lỗi. nhưng… cái gì như nghẹn lại ở cổ. Bé sẽ làm lại banner cho công tác tiếp theo. Công tác này đã làm chị buồn nhiều, công tác tiếp theo bé sẽ vẽ banner thật đẹp chị à!!! Chị đừng giận bé nhé!!

Ngày … tháng … năm …
    Mọi thứ đã chuẩn bị xong. Ngày chạy vận động cũng đến. mơ tưởng bao nhiêu thì lại thấy nó giống ảo tưởng bấy nhiêu. Đúng là vẫn còn 1 số bất cập, giải quyết ngay thôi. T7 này đi công tác rồi.

À, lần này bé được đi công tác đấy… có gì đó cứ rộn ràng nơi lồng ngực. chỉ mong sớm đến ngày đi công tác… Vui như thể bé đã vượt qua được môn xác suất thống kê vậy đó!! Mà không… phải vui hơn chứ nhỉ? Vì lúc này bé đang hồi hộp lắm!! đậu xác suất đâu có hồi hộp gì đâu….

Ngày … tháng … năm …
    Hôm nay bé đã kiểm tra và đóng thùng tất cả những gì cần thiết cho mảng bé nắm chính. Nhìn dòng chữ “ trò chơi vận động CTT4” trên nắp thùng mà thấy nhẹ đi 1 chút.

Bước đầu chuẩn bị đã xong rồi. chờ ngày mai ra quân thôi. Tối nay sẽ ngủ thật ngon bé nhỉ!! Không biết có mơ thấy mấy trò chơi đó không… hay biết đâu lại mơ thấy mấy cái gold. Hihi, cũng tại bé làm không tốt. làm lại 3 cái gold không biết bao nhiêu lần. hihi… cái này phải cảm ơn anh nhiều lắm…. mai này bé còn truyền nghề làm gold lại cho đàn em không đây?? Chắc chắn rồi… hihi… sẽ nhìn em, chỉ cho em, và nói với em rằng “Ngày xưa chị cũng được anh chỉ như vậy đấy!!!”.

Ngày … tháng … năm …
    Công tác xong rồi, cất đồ vào kho và ngẫm nghĩ về công việc trong công tác vừa qua. nhiều cảm xúc và cũng nhiều kinh nghiệm nữa. lần này bé đã hình dung ra được rõ hơn vai trò của một người nắm chính. Điều phối công việc, điều phối nhân lực…

Bé nắm bên vận động, công tác đi qua, bé lại biết thêm cách phân công người chạy dụng cụ chơi, người chơi thử, người chạy vòng ngoài… Còn với trò chơi dân gian, bạn tâm sự với bé những kinh nghiệm trong lúc làm việc dưới công tác. Bạn nói về công việc của 1 người nắm chính. Nhìn bạn, nghe bạn nói… thấy ngưỡng mộ bạn lắm!!! bạn quan sát khu đất tổ chức trò chơi từ lúc mới đến địa bàn công tác, rồi nghiên cứu cách làm từng gian hàng, chuẩn bị các gian hàng trong lúc các bé thiếu nhi chơi vận động. bạn cũng nhanh chóng phân công các bé vào các gian hàng, khéo léo nhờ các anh chị khi nguồn nhân lực không đủ. Bạn làm việc rất rõ ràng và hiệu quả. Bạn không đứng ở 1 gian hàng nào rõ ràng. Bé thấy bạn chạy lăng xăng khắp nơi. Bạn nói với bé, đó là cách để bạn có thể quan sát công việc, bao quát tình hình xung quanh và điều phối người nếu cần thiết…

Bạn kể bé nghe nhiều về những kinh nghiệm sau 1 chuyến công tác. Bé cũng kể bạn nghe. Hai cô bé nói chuyện như 2 đứa trẻ vừa mới khám phá ra 1 món đồ ăn kỳ lạ. hết đứa này nói, đứa kia ngạc nhiên; lại đến đứa kia nói, đứa này kinh ngạc…

Trò chơi vận động và trò chơi dân gian xong, bé và bạn thu xếp đồ đạc, kiểm tra và lại đóng thùng mang về. Chị truyền kinh nghiệm cho bé rằng kiểm tra và đóng thùng đồ ngay sau chương trình thì sẽ dễ kiểm soát và hạn chế lạc mất đồ. Bé cảm ơn chị lắm!! không biết sau này bé có phải là 1 người chị tốt như các chị đã từng…

Ngày … tháng … năm …
    Thời gian đi cùng Đội cứ mỗi lúc 1 lâu… để đến 1 lúc, khi ngoảnh mặt nhìn lại, bé cũng không biết đã gắn bó với Đội từ lúc nào. Công việc nắm chính trò chơi vận động vừa rồi đã giúp bé trưởng thành hơn phần nào những kỹ năng làm việc nhóm cũng như kỹ năng tổ chức trò chơi.

Nhưng hơn cả những kỹ năng đó…. Bé nhận được từ chị những ánh nhìn yêu thương, những lời động viên không quá màu sắc nhưng cực kỳ đúng lúc. Và nhận được từ anh những lời khuyên kinh nghiệm của 1 người đi trước…

Anh chị cũng sẽ có những suy nghĩ sau mỗi chuyến công tác chứ nhỉ!! Không biết có cái gì giống bé không ta!! Bỗng dưng thèm uống ly sinh tố bạn mua mỗi buổi trưa làm dụng cụ trò chơi..( chắc không phải vì được uống ké đâu nhỉ!!). bỗng dưng thấy nhớ những hôm bé nhắn tin chúc chị ngủ ngon trong quá trình chuẩn bị công tác. …

Bé không cần cái gì đó quá phô trương… với bé, được cảm nhận từng ngày những nhịp đập đang mỗi lúc 1 đều…đều …đều….đều…là bé vui lắm rồi!!!
    Cảm ơn chị, cảm ơn anh, cảm ơn các bạn và các bé đã cùng bé chuẩn bị trong công tác lần này….

À, công tác tới em sẽ giành nắm chính trò chơi dân gian đấy anh, và em cũng sẽ giành vẽ banner đấy chị… anh chị giúp bé nhé!!!

----------------

Bài viết không rõ từ khi nào và từ đâu, nhưng được một bạn Đội viên tìm thấy trong khi dọn dẹp máy tính. ^^

Từ folder "Đội và những kỷ niệm...
    "