THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 14 của 14

Chủ đề: Thư gửi k35

Họ tên
    Thanh MMR
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    252

Mặc định Thư gửi k35

Thư gửi k35
    Đây là bức thư “tình” đầu tiên anh gửi cho các em
    Viết sau khi học quân sự đợt một K35 và kết thúc chuyến công tác tháng Tư
    Các em thân mến, hẳn các em vui lắm khi nhận được thư mời tham gia chuyến công tác lần này, và anh chắc các em cũng có chút mệt mỏi khi chuyến công tác kết thúc nhỉ, cũng đúng thôi..đi đường xa, thức đêm, làm việc nữa…có khi sẽ làm cho các em cảm thấy mệt mỏi, đôi khi khiến cho các em có những cảm giác muốn từ bỏ, muốn buông xuôi…nhưng các em thấy đấy..khi công tác kết thúc, mọi chuyện qua đi..các em lại tràn đây sinh lực, lại háo hức cho nhưng chuyến công tác tiếp theo. Khó khăn chỉ là nhất thời, quan trọng là chúng ta dám đương đấu và có ý chí vượt qua nó không thôi, hay bị chính bản thân mình đánh gục…chuyến công tác bắt đầu với những cảm xúc mới mẻ, háo hức của những bé lần đầu tiên tham gia công tác, và kết thúc bằng những bài học, những ý nghĩa từ cuộc sống,những cảm xúc khó tả, những lời hứa từ lòng mình sẽ tiếp tục sẽ gắn bó với con đường CTXH
    Hình ảnh các em K35 bây giờ không còn là hình ảnh của các em ngày trước nữa, K35 ngày hôm nay mạnh mẽ, biết quan tâm, chia sẻ…, không còn là K35 của ngày hôm qua nhút nhát, ham vui…các em sẽ không còn là những cây mầm yếu ớt chỉ biết hút chất dinh dưỡng từ đất, chỉ biết nhận ánh sáng từ mặt trời mà sẽ là những cây lớn, tỏa bóng mát cho mọi người, …cho đời, biết quang hợp để sẻ chia sự sống…biết cảm thông và ngiêng mình trước những mảnh đời bất hạnh. Một bằng chứng nhỏ là kế hoạch nhỏ vừa qua của các em đã mang đến nụ cười cho ai đó, thắp lên hi vọng cho họ. Chúng ta tự hỏi liệu có nét đẹp chiến sĩ nào đẹp bằng, sánh bằng nét đẹp người chiến sĩ làm kế hoạch nhỏ, đó là vẻ đẹp từ tâm hồn, từ ý thức bảo vệ môi trường, từ tình yêu con người và cuộc sống. Chúng ta phải tự hào về điều đó!
    Các em ạ! Những con đường khác đã có người đi rồi…con đường mà chúng ta đã chọn khác với những con đường khác, con đường mà chúng ta đã bước vào, con đường mà chúng ta đang đi trên, con đường mà chúng ta sẽ bước tiếp thật dài, thật gập ghềnh, khúc khuỷu, bàn chân chúng ta sẽ thấm đau vì những mũi gai để có những đóa hồng của cuộc sống. Đôi khi sẽ làm cho các em mỏi chân, hãy đặt xuống nghỉ ngơi và bước tiếp, làm cho các em vấp ngã, nhưng các em đừng lo, đã có những đồng đội, đồng chí luôn bên cạnh, sát cánh bên các em, các em không hề cô đơn, lẻ loi trên con đường làm Công tác xã hội. Các anh chị sẽ có các em…, nhìn các em làm việc, nhìn những nụ cười của các em, sự quan tâm của các em, sẽ làm động lực cho anh chị mỗi khi mệt mỏi, xua tan đi nhọc nhằn.Và các anh chị sẽ là chỗ dựa vững chắc cho các em, chỉ bảo cho các em, động viên mỗi khi các em khó khăn, dìu các em dậy mỗi khi các em vấp ngã, chia sẻ những nụ cười khi các em vui và lau khô những giọt nước mắt khi các em buồn.
    Các em luôn nói rằng Đội là một gia đình, thì các em phải sống để người ngoài nhìn vào thật sự là một gia đình, chị ngã thì em nâng, anh chị em phải có thứ bậc, xưng hô phải có trên có dưới không thể nào cá mè một lứa, trống đánh xuôi kèn thổi ngược được, ai thích làm gì thì làm.Ừ thì công nhận các em là thế hệ thích tìm tòi, khám phá, cá tính. Nhưng cá tính khác với chơi trội, cá tính khác với chẳng giống ai…nhập gia thì phải tùy tục…các em không thể mang những câu nói vỗ vai bạn bè thường ngày để nói với các bé trong Đội, với các anh chị được. Đội cũng có những quy tắc riêng của Đội. Mặc dù đó là những quy tắc bất thành văn nhưng chúng ta phải tôn trọng. Chúng ta là một gia đình! Đúng!một gia đình nhưng bố mẹ đi vắng chỉ còn anh chị em chúng ta sống với nhau vì vậy chúng ta càng càng phải quan tâm nhau hơn. Khi bước vào con đường CTXH, dấn thân cho lí tưởng CTXH thì chúng ta đã là con của vạn nhà, là em của vạn kiếp phôi pha, là anh của vạn đàn em nhỏ còn thiếu thốn về vật chất cũng như tinh thần.
    Đến với Đội là một duyên may nhưng ở lại với Đội đó là cả một sự lựa chọn đó các em. Khi chúng ta gặp ai đó trên Đội làm lòng ta xao xuyến và chúng ta lên với Đội chỉ để được nhìn thấy người đó. Ðó không phải là một sự lựa chọn, đó chỉ là duyên may. Khi chúng ta lên Đội chỉ để tìm người nói chuyện, để tám, để đi ăn hú tiếu, để đi uống trà sữa…Đó không phải là sự lựa chọn…đó chỉ là duyên may.Nếu chúng ta tập luyện văn nghệ chỉ để được đi công tác..đó cũng chỉ là duyên may thôi các em ạ. Vấn đề là sau khi những cái đó không còn, khi lí trí trở về, khi các em nhìn nhận lại vấn đề rằng nếu người ấy không còn trên Đội thì mình cũng sẽ gắn bó với Đội, khi đó là sự lựa chọn. Khi các em chọn sánh vai cùng với Đội bất kể những ngọt bùi, đắng cay mà chúng ta gặp…đó là sự lựa chọn. Và dẫu các em thấy ngoài kia còn có nhiều tổ chức đội nhóm vui hơn, năng động hơn, thỏa chí sáng tạo, khám phá của các em hơn nhưng các em vẫn muốn sánh vai cùng Đội. Thì đó chính là sự lựa chọn. Giống như làm cách mạng vậy, dẫu biết dẫn thân vô là bị tù đày, là gươm kề cổ súng kề tai, là mạng sống chỉ coi còn một nửa nhưng không có những người chiến sĩ cách mạng thi ai sẽ làm thay họ và CTXH cũng vậy,nếu không có những con người “như” chúng ta thì ai sẽ làm đây? Duyên may mang chúng ta đến với Đội và chính chúng ta làm cho duyên may thành sự lựa chọn.
    Rồi sẽ có những lúc các em phải đắn đo trước những điều rất thật, đắn đo trước những cái được và cái mất, các em sẽ cảm thấy mệt mỏi và quá sức làm cho các em suy nghĩ, chùn bước... Nhưng các em ạ, nếu chúng ta biết sắp xếp, biết phân phối thời gian, biết phân phối giữa học tập và công việc, giữa công việc và cuộc sống và quan trọng chúng ta có một cái tâm làm CTXH, thì cho dù ở đâu chúng ta cũng có thể làm CTXH được đúng không? Chúng ta không cần đao to búa lớn, hãy bắt đầu từ những việc nhỏ nhất nhé các em!
    Chúng ta không ai hoàn hảo cả, ai cũng có những khiếm khuyết cả và anh cũng vậy, chúng ta đang hoàn thiện mình từng ngày. Anh mong rằng những suy nghĩ của anh sẽ giúp được một phần nào cho các em trong suy nghĩ cũng như trong hành động.
    YÊU TẤT CẢ CÁC EM!!!