THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Nói với em_ Người chưa từng gặp mặt

Họ tên
    NTKY
    Thanks
    327

Mặc định Nói với em_ Người chưa từng gặp mặt

NÓI VỚI EM_ NGƯỜI CHƯA TỪNG GẶP MẶT

04/2015 - xã Đức Bình, huyện Tánh Linh, tỉnh Bình Thuận. Vùng đất đầy nắng, cái nắng gay gắt, oi bức của vùng biển. Nơi mà khiến bản thân thấy hối tiếc vì điều gì đó, nơi mà khiến bản thân thấy cần phải cố gắng hơn nữa và đôi khi tham lam một chút cũng chẳng sao. Là giá mà khi đó, có thể nói câu gì khác hơn là:" Con xin lỗi, hiện tại tụi con đã hết thuốc dành cho người lớn rồi ạ!" .......

04/2016 - Nâm N'Dir, KRông Nô, Đắk Nông. Vùng quê đất đỏ. Nơi mà được nhắc đến là hầu hết trẻ em dân tộc... Là nơi mà nghe nói các em đa số đều suy dinh dưỡng... Là nơi mà nước sạch hiếm hoi, là chẳng hiểu sao nguồn nước ở đây nhiễm phèn rất nặng... Là nơi chưa được đến, cũng không biết là có may mắn để được gặp các em không... Nhưng mà những lời kể, vài bức hình về Nâm N'Dir làm thấy chạnh lòng.

Hình ảnh 1 đứa trẻ đen thui mặc bộ đồ có pha chút màu đất đỏ, gầy tông teo đang cầm trên tay chiếc bong bóng và hộp sữa, *hì! tưởng tượng mà*... Nhưng mà chỉ cần nghĩ tới vậy thôi, tự nhiên trong lòng vui lạ, à hơi dị 1 tý, mà có lẻ niềm vui đó pha chút sự sung sướng! ^^
    Rồi hình ảnh hơn 1000 em thiếu nhi đang nhốn nháo, nhộn nhịp kín cả sân trường.. Là chị ngay lúc này đây, muốn lao đầu vào mọi việc, là như thể muốn nhân bản chị thành thật nhiều người khác.. Là chị ở hiện tại muốn làm, làm mọi thứ một cách điên cuồng, làm như thể ngày mai chị chẳng còn cơ hội để được như thế này nữa...

Ừ em... vì chị sợ, chị sợ lỡ như không chỉ bà con hay mấy đứa trong xã em, mà những xã lân cận cũng tới thì anh chị phải làm thế nào bây giờ... Nói thẳng ra, chị chẳng mạnh mẽ hay can đảm để 1 lần nữa nói với các em là "Xin lỗi mấy đứa, anh chị không chuẩn bị đủ quà cho mấy đứa..."

Mà em, rồi chị cũng băn khoăn mãi về hình ảnh ngôi nhà lá nhỏ nhắn, đơn độc và trơ trọi ấy.. Chị thắc mắc không biết là nhà của ai trong xã hé... Rồi gió, rồi mưa, rồi những ngày nắng rát cháy da... Rồi như thế nào hả em? Ừ có phải là nhà của 1 trong số các em không? Hay đó lại là nhà của 1 ông hay 1 bà cụ đơn thân, lẻ loi nào ấy? Mà cũng có thể là nhà của 1 gia đình nheo nhúc mấy đứa nhỏ em nhỉ?

Ừ em, chị đã từng được ngồi trò chuyện và nắm lấy tay của bà cụ trong 1 căn nhà như vậy... Bà cũng sống 1 mình... Chị cũng từng được đến căn nhà mà đến những 4 - 5 đứa con nít, 1 căn nhà mọi thứ như là để tạm bợ...

Chị từng nghĩ rồi cái vòng lẩn quẩn của những công việc cứ lặp đi lặp lại sẽ làm chị lười, lười đến mức chẳng còn muốn làm gì nữa đâu...

Vậy mà là chính những hình ảnh, những thứ cảm xúc trong cái vòng lẩn quẩn đó như đang gắn ghép 1 cách liền mạch với thực tại.

Ừ em, không phải là lần đầu tiên anh chị tất bật chuẩn bị như thế này. Cũng không phải là chuyến công tác đầu tiên được tham gia chuẩn bị thứ này, thứ kia...

Nhưng mà là lần đầu tiên, chị cảm nhận được loại tình cảm dành cho những người chị chưa từng gặp và cho nơi chị chưa từng biết đến... Lạ thật em nhỉ!?

Loan Ngô