THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Cách tạo hình cho nhân vật trong diễn rối

Họ tên
    Trần Vũ Bình
    Thanks
    14

Lightbulb Cách tạo hình cho nhân vật trong diễn rối

Chào các bạn nhóm rối

Thời gian qua anh rất vui vì các bạn đã bỏ thời gian ra để đi xem rối và tìm tòi về nghệ thuật rối.

Có lẽ các bạn cũng đã nhận ra sự khác biệt của cách diễn nhóm ta với các nơi khác. Cách diễn của họ có vẻ đơn điệu, động tác ít nhưng lại có sức biểu cảm rất cao, nhìn vào ta có thể phân biệt vai này và vai kia. Giống như trong bài hát của harry porter, ta có thể thấy rõ hành động, giọng nói và nét mặt nhân vật cho ta thấy rất rõ tính cách của nhân vật đó.

Vậy ta phải làm gì để tạo hình cho nhân vật trong 1 vở rối????

Trước đây anh đã chỉ các bạn 3 động tác cơ bản và anh thấy các bạn cũ đã thuần thục với các động tác này. Nhưng các vai diễn của các bạn lại có nét gì đó giống nhau, không thể phân biệt vai này với vai kia được.

Vì vậy anh lập ra chủ đề này để các bạn và anh có thể dễ dàng trao đổi hơn, nếu được, các bạn nói với các bạn trong nhóm vào diễn đàn để thỏa luận luôn nha.

Mong ý kiến của các bạn.

Trần Vũ Bình

View more latest threads same category:

Họ tên
    Bùi Thiên Ân
    Thanks
    5

Em nghĩ rối cũng có những nét căn bản trong tạo hình. Cái đó là cái nền tảng trước khi tạo hình cho một nhân vật thật sự như người anh, con sói...
    Anh ơi! Cách tạo hình rối của các Đoàn múa rối thường giống nhau phải không anh? Cách diễn, động tác cơ bản thì em thấy khác nhau khá nhiều.
    Hôm bữa có gặp cô Thiên Nga, phụ trách tạo hình con rối Đoàn nghệ thuật rối Tp. Cô nói sẽ giúp đỡ mình. Em chưa liên lạc lại, vì cái này cần thống nhất.
    Anh cho ý kiến trước đã!

Họ tên
    Trần Vũ Bình
    Thanks
    14

Việc tạo hình 1 nhân vật rối được bắt đầu bằng kịch bản. Tính cách, tình cảm, hình ảnh của con rối đều được người viết kịch bản tạo ra hoặc do 1 người khác nhưng người đó phải hiểu rất rõ nhân vật đó. Tạo hình ở đây nghĩa là tạo cho con rối 1 hình hài, 1 chuỗi các hành động để có thể thể hiện đúng được nhân vật trong kịch bản.
    Tại điểm này thì hiện nay các bạn đang gặp phải 1 sự mâu thuẫn, cái này anh thấy khi các bạn diễn nhé, đó là tạo hình của 1 nhân vật 1 kiểu nhưng diễn lại theo 1 kiểu, nên người biết về rối nhìn vào sẽ thấy mắc cười. Đối với các vở rối cũ, gần như tạo hình của các nhân vật đã được cố định, vì vậy các bạn chịu khó diễn cho đúng với tạo hình đó, nếu có thay đổi thì vẫn phải phù hợp với tạo hình nhân vật ban đầu.
    Đạo cụ của nhóm hiện đang rất thiếu, vì vậy nếu được, các bạn nên đầu tư nhiều hơn vào phần đạo cụ. Khi làm đạo cụ có lẽ các bạn sẽ hiểu rõ hơn về tạo hình nhân vật. Việc làm đạo cụ không khó và hiện tại các bạn cũng đang làm đúng không nào.

Trần Vũ Bình

Họ tên
    Nguyễn Quốc Tuyên
    Thanks
    0

Chào các em. Anh cũng muốn góp chút ý kiến về rối. Nghệ thuật múa rối là một nghệ thuật nâng cao của kịch câm. Trong kịch câm, các bạn có thể sử dụng được rất nhiều cách và bộ phận cơ thể để diễn. Nhưng trong rối phong màn, các bạn chỉ có cánh tay và các ngón tay. Chính vì vậy phải hiểu thật rõ tính cách nhân vật và quan trọng nhất là phải xuyên suốt tính cách ấy thì mới tạo được cái hồn cho nhân vật. Cố gắng nha các em.

5. The Following 2 Users Say Thank You to Chi Cam K24 For This Useful Post:

dualeo_kid (25-03-2011), roixinh09_10 (24-03-2011)

+ Trả lời Chủ đề