THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22

Chủ đề: Làm thế nào để nói tiếng Anh tốt hơn??

Họ tên
    Tưởng Thị Ngọc Tú
    Thanks
    7

Arrow Làm thế nào để nói tiếng Anh tốt hơn??

Để nói tiếng anh tốt hơn thì bạn trước hết hãy tự tin. bạn đừng có sợ mình nói sai hay sợ người ta cười mình!!! cứ mạnh dạn nói!

Trong cuộc nói chuyện, có người nói người nghe thì mới hiểu và tiếp tục cuộc nói chuyện. Nhưng bạn đừng QUÁ cố gắng hiểu người ta nói, phải từ từ, nếu không nắm được thì hỏi lại. Vì nếu bạn quá tập trung nghe thì bạn sẽ bị lúng túng khi nói chuyện đáp lại với người ta!

Ban đầu bạn cứ nói đi, dù là ấp úng, bạn đừng sợ người ta không hiểu. Vì nếu họ không hiểu, họ sẽ nói cho mình biết và giúp mình có thể nghĩ ra 1 cách khác để diễn tả cái điều mình muốn nói. Kiên nhẫn để cố gắng tìm ra cách nói tốt nhất mà người nghe có thể hiểu. (vì bạn thử nhiều cách rồi nên bạn sẽ rút kinh nghiệm được là cách nói như thế nào sẽ khiến người nghe dễ hiểu!)

Tập suy nghĩ bằng tiếng anh rất quan trọng nếu bạn muốn phát triển khả năng giao tiếp tiếng anh của bạn. Vì khi đối thoại bằng tiếng anh mà bạn suy nghĩ tiếng việt thì bạn sẽ bị lỗ! người ta nói với bạn bằng tiếng anh, mà bạn trong đầu phải dịch nó ra tiếng việt để hiểu là 1 khoảng thời gian mà có khi còn gặp trục trặc với từ mới, rồi trả lời nó trong đầu bằng tiếng việt rồi dịch lại 1 lần nữa bằng tiếng anh, bạn mất rất nhiều thời gian và công sức. Trong khi người nói chuyện với bạn sẽ không biết và tiếp tục nói trong khi bạn suy nghĩ, và như vậy bạn không thể bắt kịp cuộc nói chuyện!!!! <---- QUAN TRỌNG

Cuối cùng là THỰC TẬP thôi bạn ơi!!! nói chuyện nhiều sẽ làm tốc độ tiếp thu và nói tiếng anh của bạn tăng lên!

***bạn có thể tham gia các cậu lạc bộ tiếng anh để tìm người nói chuyện với mình, đó là cách hay và rất nhanh để tiến bộ!
    < Sưu tầm>

Sao bạn không bắt đầu với nhóm English Speaking nhỉ?? Welcome

View more latest threads same category:

2. The Following 9 Users Say Thank You to TNT_K34 For This Useful Post:

bich_k34 (01-07-2009), dangvan1308 (27-06-2011), hoahuongduong_nhoc (28-06-2011), kem cafe (19-06-2009), Lee_0912 (31-01-2010), nplam1007 (10-04-2010), npnguyenk36 (28-06-2011), Sâu róm (27-06-2011), than_trom157 (28-06-2011)

Họ tên
    Tưởng Thị Ngọc Tú
    Thanks
    7

Trích dẫn Gửi bởi xuancuong_kt08 Xem bài viết
    dạ tình hình là time sắp tới em phải cố gắng ôn tập nên cũng không đi được... lỗi hẹn với E.S thôi chị à...
    Nói là nhớ thực hiện đấy nhá, có văn bản hẳn hoi rồi nhá!!

Họ tên
    Tưởng Thị Ngọc Tú
    Thanks
    7

Trích dẫn Gửi bởi HatomiRika Xem bài viết
    Cái tên nắm chính âm thanh nhóm hát kia. Mắc gì phải năm sau mới đi vậy chứ? Đi thì đi, có gì mà phải chờ đến năm sau.
    C cũng nghĩ như bé Tú vậy. Đội mình lúc nào cũng hết sức là sôi động và tự tin. Thế nhưng cứ động đến English là ôi thôi...
    Khoảng thời gian trước thì Rika hay đi sh Eng. Speaking Club nhưng sau này thì lúc nào cũng bận chiều t7 nên ko đi được nữa. Lâu rồi không đi, nên ko rõ là hiện nay mỗi tuần thì nhóm thường tổ chức những hoạt động gì? Có ai nói cho Rika bít được không? Phải biết tình hình bệnh tật thì mới bốc thuốc được chứ!!!
    Tình hình là đi thử một bữa đi chị, "trăm nghe ko bằng một thấy" mà..

Họ tên
    Xuân Cường ^^ nh0k p0lym3 ~~"
    Đang ở
    Cao nguyên Đắk Lắk
    Thanks
    369

Trích dẫn Gửi bởi TNT_K34 Xem bài viết
    Nói là nhớ thực hiện đấy nhá, có văn bản hẳn hoi rồi nhá!!
    uh`, Cường mà.. hehe

Họ tên
    Nguyễn Bá Cường
    Thanks
    53

Do tình hình các bạn sinh hoạt Đội với lịch rất dày nên sinh hoạt thêm các bạn sẽ rất ngán, dại khờ ý của mình là tổ chức thêm các buổi sinh hoạt online được không nhỉ? Sắp tới cũng nghỉ rồi, bạn nào không đi MHX chắc sẽ rảnh rỗi. Tiếng Anh mà không ôn luyện sẽ quên ngay. Các bạn ES xem xét thử nhé.

Họ tên
    Ku Ốc
    Đang ở
    Con đường người điên đã đi qua...
    Thanks
    36

online.... hay là E.S lập một 2pic, mà mọi người thảo luận trong 2pic đó bằng tiếng Anh. còn những 2pic khác vẫn sử dụng tiếng Việt bình thường! mọi người cứ thảo luận bằng tiếng Anh, và sửa những điểm sai cho nhau....
    ...LUI VỀ Ở ẨN...

Họ tên
    Lin Qing Xia
    Đang ở
    ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên...
    Thanks
    103

Rika thấy ý kiến họp onl và mở topic tiếng Anh được đó. Dù rằng nếu gặp nhau nói chuyện với nhau thì sẽ luyện phản xạ tốt nhưng lại có một nhược điểm đó là nói chuyện đúng chất văn nói, nhưng khi chúng ta đi thi thì lại thường bắt cả lỗi ngữ pháp trong khi nói như TOEIC nè, IELTS nè. Nếu họp onl có thể tập cho các bạn suy nghĩ nhanh nhưng vẫn ko quá gấp để các bạn có thể suy nghĩ cho hoàn chỉnh, nếu cần cũng có thể tra từ điển cho chính xác từ. Nhiều khi nói chuyện với nhau toàn là nói đại vì nhiều từ chẳng biết có đúng không. À mà nói tới đây thấy Đội mình không biết có hay sử dụng từ điển không nhỉ? Bởi vì học AV mà không có từ điển thì ôi thôi, học 10 năm cũng không xong. Nói vụ từ điển thì nói tới mai cũng không hết nữa. Theo kinh nghiệm thì từ điển chính là ng bạn đồng hành và là ng thầy cần thiết nhất nếu như các bạn thật sự muốn học AV một cách hiệu quả.
    Còn lập topic thì chúng ta có thể đưa ra những bài luận AV hay nhưng cũng không quá khó để các bạn tham khảo nè. Hay là đôi lúc chúng ta thấy mẫu câu hay idiom AV nào đó hay quá thì cũng có thể đem lên cho các bạn tham khảo.
    Rika thấy là không nên chỉ chú trọng phần phản xạ. Chúng ta hiện nay không phải chỉ dùng AV để có thể giao tiếp với người nước ngoài, hay gặp DN (dù đó là lý do lúc đầu lập ra E.S.C.), các bạn Đội viên còn phải sử dụng AV trong học tập, thi cử và xa hơn là sau khi tốt nghiệp ra trường đi làm. Có thể mỗi một kỳ sh E.S.C. các bạn có thể đưa vào các mẫu câu thông dụng, có thể giải thích cho các bạn là các mẫu câu đó sử dụng trong trường hợp nào v.v. và v.v... Đó là kinh nghiệm của Rika thôi, vì Rika cảm thấy nói chuyện với người nước ngoài, họ thường xuyên dùng các mẫu câu và idiom. Nghe rất là hay, nó cũng giống như thành ngữ của tiếng Việt vậy đó. Hihi, nói nhiu thui. Đụng AV là nói quá trùi.
    ( Tính nói ít ít thôi, ai dè hơi nhìu 1 chút )
    "Cứ cho đi mà chẳng cần nhất thiết được nhận lại.
    Cứ hy vọng đi mặc dù có thể sẽ phải thất vọng."
    Chẳng phải "có một việc để làm - có một điều để hi vọng - có một người để chờ đợi" đã là hạnh phúc rồi đó sao.
    [SỐNG LÀ CHO ĐÂU CHỈ NHẬN RIÊNG MÌNH]

Họ tên
    Nguyễn Bá Cường
    Thanks
    53

Vậy cụ thể là bạn muốn nhóm ES sẽ làm gì cho sắp tới.
    Đi bước nhỏ để chuẩn bị cho bước nhảy vĩ đại.

Họ tên
    ho bao tran
    Thanks
    23

việc thứ bảy sinh hoạt anh văn không nhiều bạn tham gia theo mình nghĩ chỉ vì thời gian thui. thường thứ bảy mọi người về quê (như mình). mình thấy nếu để khoảng 30 phút cuối của ngày sinh hoạt thứ 5 hàng tuần để tổ chức 1 trò chơi nhỏ , 1 bài hát nhỏ hay ít phút giao lưu bằng tiếng anh thì tốt biết mấy..Điều này mình nói thấy cũng hơi "kì kì" vì thứ bảy đã thành thông lệ của đội rùi...Ah. hay mình cũng có thể rủ các bạn người nước ngoài đến giao lưu, sinh hoạt vòng tròn tập thể với mình trong ngày thứ 5, qua đó các thành viên trong đội lẫn các bạn đó sẽ có cơ hội nói chuyện,tiếp xúc, giao lưu được nhiều hơn,...^-^

Họ tên
    thanh thanh
    Thanks
    0

Thumbs up Nói Tiếng Anh lưu loát

Đây là những cách có thể giúp chúng mình nói tiếng anh được nhanh hơn, mình thấy cũng khá là hiệu quả đấy, các bạn thử tham khảo nha...thanks...^^
    1. Bạn đừng nên quá chú trọng đến ngữ pháp, tất nhiên nó cũng rất quan trọng nhưng đôi khi những câu hỏi dạng như: "nên xài thì nào bây giờ?" hay là "giới từ này có đúng hay không?" cứ dồn dập trong đầu bạn làm bạn rối tung lên và không nói được gì nữa, cứ vậy ấp a ấp úng mãi. Do vậy, thay vì cứ lăn tăn nghĩ đến ngữ pháp, bạn hãy chú tâm và tập trung vào cái ý mà mình đang nói, sau đó ngữ pháp của bạn sẽ được nâng lên từ từ.
    2. Thay vì học ngữ pháp nhiều thì bạn hãy dành thời gian để học cách pháp âm cho thật chuẩn. Có rất nhiều người ở những nước nói tiếng anh nhưng vẫn sai những lỗi ngữ pháp, đó là chuyện bình thường huống gì là chúng ta, tiếng anh chỉ là ngôn ngữ thứ 2 nên ta không cần phải trở nên hoàn hảo. Nhưng nếu ngữ âm của bạn không chuẩn thì người nước ngoài sẽ không thể hiểu được bạn đang nói gì, tất nhiên sau đó bạn sẽ không thể tự tin để giao tiếp bất cứ nơi đâu.
    3. Bạn đừng suy nghĩ rằng tiếng anh chỉ là một môn học. Nếu bạn cứ giữ suy nghĩ như thế thì tất nhiên bạn sẽ không hề có một sự cố gắng cũng như không hề có nhiệt huyết để học tập mà chỉ học một cách đối phó để băng qua những kì thi mà thôi. Chính vì thế, bạn hãy xem tiếng anh như là một kĩ năng cần thiết để phát triển tương lai sau này.
    4. Học cách phản xạ trong tiếng anh. Đa số sinh viên học sinh chúng ta lúc nào cũng từ vựng một cách máy móc. Khi nói đến một từ tiếng anh là nghĩ ngay đến nghĩa tiếng việt của nó là gì, nhưng thật ra muốn học được tốt từ vựng thì lúc nói lên một từ tiếng anh, bạn phải tưởng tượng ra được hình ảnh của nó. Ví dụ như là lúc nói đến từ ROSE, trong đầu bạn phải hiện lên hình ảnh bông hoa hồng chứ không phải từ HOA HỒNG.
    5. Nghe tiếng anh thật nhiều. Ban đầu bạn phải tập làm quen với ngữ âm của tiếng anh. Có một người thấy người Mĩ nói rằng: "Các bạn luôn luôn giỏi tiếng việt hơn tôi, vì các bạn đã nghe tiếng việt từ lúc mới chào đời đến bây giờ, bạn nghe nhiều lần, rồi bắt chước, rồi phản xạ lại, và sau đó bạn nói tiếng việt rất giỏi". Thật vậy, nếu bạn chỉ nghe tiếng anh 1-2h một tuần thì bạn sẽ tốn một thời gian dài để nói được tiếng anh, thậm chí là không nói được. Nhưng nếu bạn dành ra 5h mỗi ngày để nghe thì chắc chắn trong một thời gian ngắn, trình độ nói tiếng anh của bạn sẽ tiến bộ lên thấy rõ (tất nhiên không phải nghe chỉ là nghe thôi, mà qua những bài nghe bạn còn phải hiểu và rút ra được những cái gì bạn chưa biết thông qua nó).
    6. Và cuối cùng, đặc biệt quan trọng là Tập Luyện, trường học, gia đình, bạn bè, họ hàng là môi trường tốt cho bạn luyện tập kĩ năng nói tiếng anh, thậm chí bạn có thể tự tin làm bạn với người nước ngoài qua chat hoặc giao lưu trong các club có sự tham gia của người nước ngoài. Hãy luôn ghi nhớ: "PRACTICE MAKES PERFECT"
    Đây chỉ là những chia sẻ nhỏ của mình, nếu như thật sự có ích cho các bạn thì mình rất vui vì điều đó, nhưng nếu như không giúp gì được thì mình cũng rất sorry. Cảm ơn các bạn đã chú ý theo dõi, hẹn gặp lại lần sau....see U again. $$
    PS: nhân tiện xin nói lun: trước khi bắt đầu vào ngồi học tiếng anh, bạn hãy thử nghe một vài bài hát tiếng anh nhẹ nhàng và có ca từ dễ nghe một chút nhé.....như là a little love, true color....sẽ rất có hứng thú đấy....chúc thành công....^^

12. The Following User Says Thank You to thengtheng For This Useful Post:

aqing (31-03-2010)

Họ tên
    Phạm Thị Thanh Huyền
    Thanks
    0

Why don't you speak English in here??? If you want to practise, u can practise anytime, anywhere u want. I think we should speak English in our forum. No Vietnamese is one of the rules.
    I have some experiences:
    + We can't speak fluently because u know few word. So we should read a lot English books such as newpapers, fairy tale, or any E ads u see when u go on street, etc...
    + Cut our shy nerve!
    + Practise everytime u can. With your friends, your co-worker...
    I hope my experiences can be useful with u! Now speak English, plz!

14. The Following 2 Users Say Thank You to nobody For This Useful Post:

than_trom157 (28-06-2011), thiepmv (24-01-2011)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối