THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Những điều phải trải qua khi học quân sự

Họ tên
    Xuyến Nguyễn
    Thanks
    37

Mặc định Những điều phải trải qua khi học quân sự

1. Chung “chuồng” với mười mấy con người quê quán khác nhau, tính cách khác nhau.
    Hãy làm quen với việc bạn không có một chút không gian riêng nào cả. Bạn có thể “phải” ngủ cùng giường với một đứa bạn (trước đây chưa kịp thân) vì một lý do lãng nhách nào đấy (sợ ma chẳng hạn). Cũng đừng mơ đến chuyện mạnh ai nấy sống khi một gói mì không những “phải” bẻ đôi mà còn bẻ năm, sáu, bảy, tám phần. Chuẩn bị “tâm lý” tốt nhất với việc chia sẻ không gian sống, không những sắp xếp thời gian cho bản thân mà còn phải chăm sóc hội “chị em bạn dì”, “anh em chú bác” cùng phòng.
    2. Giành giật nhau để được tắm và ăn.
    Ở khu quân sự, cúp nước là chuyện thường xuyên. Do đó việc chen chúc nhau để tắm trước khi nước cúp đến 9 – 10 giờ tối lại càng bình thường. Đừng ngại hay mắc cỡ khi bạn đang đứng trước nguy cơ “ở dơ” cho đến giờ đi ngủ.
    UEH nổi tiếng đông sinh viên và bạn hãy tưởng tượng cả ngàn con người cùng đổ xô xuống căn tin giờ ăn cơm sẽ “ùn tắt” như thế nào. Bí quyết là mua phiếu ăn trước để có thể lấy cơm nhanh hơn hoặc hãy ăn cơm vào giờ người ta đã ăn xong.

3. Ăn, ngủ, nghỉ theo hình thức quân đội.
    Tập quen dần với việc thức dậy vào 5 giờ sáng và đi ngủ vào 10 giờ tối. Tuần đầu tiên xuống khu quân sự chắc hẳn bạn sẽ cảm thấy không quen khi thức dậy và đi ngủ quá sớm. Bạn cũng sẽ “ghét” luôn cả tiếng nhạc và tiếng thông báo của các thầy, cũng “mệt mỏi” nốt với tiếng hô gây giật mình khi chào cờ buổi sáng. Nhưng đó sẽ là những điều bạn nhớ nhất khi về lại thành phố, cũng là những điều bạn có thể mong trở lại khi nó vụt qua.

4. Ma sói đến quên ăn quên ngủ
    Ma sói là trò chơi phổ biến nhất đối với những thần dân bắt dầu cuộc sống quân sự. Bạn có thể không biết chơi lúc ban đầu, bạn có thể ngại “diễn”, sợ người ta lật tẩy khi chưa quen. Nhưng khi “lên tay” và lên cả “da mặt” bạn có thể nói như thật, có thể “lật mặt” như ăn cơm, có thể “khám phá” sự kì diệu ở tài ăn nói của con người qua những câu “gạt người, gạt mình”. Bạn cũng có thể “cân não”, tăng khả năng phán đoán và suy luận đáng kể khi khám phá trò chơi này.

5. Acoustic, sinh hoạt vòng tròn, bóng chuyền
    Bạn sẽ không còn lạ lẫm với những hình ảnh các nhóm ngồi tụm năm tụm bảy sinh hoạt vòng tròn. Cũng không còn ngỡ ngàng khi thấy nhiều bạn ngồi đàn hát, chia sẻ, cười đùa. Cũng sẽ không còn “không quan tâm” khi đã theo dõi những trận bóng chuyền gay cấn mỗi chiều của các đại đội với nhau.

6. Selfie ầm ĩ
    Khu quân sự chính là nơi lý tưởng cho các bạn thích “so deep”. Hãy quen dần với những câu ý ới rủ nhua "eh! chiều nay ra chụp hình sống ảo nghe mạy". Và chính những bức ảnh lung linh đó biết đâu lại đạt được giải cao khi được mang đi tham gia cuộc thi "Nét đẹp chiến sĩ" như thường niên.

7. Tỏ tình
    Chúng ta thường truyền tai nhau “lời nguyền” nếu học quân sự không có “gấu” thì 4 năm ở UEH cũng sẽ không có “gấu”. Không biết “lời nguyền” này có thật hay không nhưng cũng hãy chuẩn bị tốt nhất để có thể “thả thính” một bạn mà bạn đã tia khi học cùng đại đội nhé. Và với khả năng “bà tám xuyên lục địa” của thần dân UEH, bạn sẽ được “nổi tiếng”.

8. “Chúng tôi là chiến sĩ!”
    Đây là một cuộc thi thường niên cho các bạn khi học quân sự. Đó sẽ là nơi, “chơi hết mình, lầy hết cỡ” với những tiếc mục cùng nhau tập luyện. Cũng là nơi bày tỏ tâm tư, tình cảm khi đóng vai thành những người chiến sĩ thực thụ. “Chúng tôi là chiến sĩ!” cũng là cơ hội cho các lớp, các nhóm gần nhau hơn, “tình thương mến thương” nhiều hơn. Hãy lên tinh thần từ bây giờ để quẫy hết cỡ nhé!

Trên đây là một số điều mà nhìn chung thần dân UEH đều đã từng trải qua. Hãy “yêu thương” nhau thật nhiều để có một kì quân sự thật đáng nhớ nhé!

M.A