THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Chuyến tình nguyện đầu tiên

Họ tên
    Ku Ốc
    Đang ở
    Con đường người điên đã đi qua...
    Thanks
    36

Mặc định Chuyến tình nguyện đầu tiên

Trong nắng hè tháng 6, tôi vác balô theo đoàn sinh viên tình nguyện khoa lý luận - chính trị Trường ĐH Kinh tế TP.HCM về với quê hương xứ dừa: xã Bình Hòa, Giồng Trôm, Bến Tre (Đoàn trường - Hội Sinh viên Trường ĐH Kinh tế TP.HCM tổ chức).
    Nhiều sinh viên tình nguyện năm nhất thú thật: đây là lần đầu tiên đi làm tình nguyện ngoài thành phố nên vừa háo hức vừa nôn nao. Lần đầu tiên nhưng bạn nào cũng chuẩn bị khá chu đáo. Ngoài hành trang cho một chuyến đi như áo quần, đồ dùng cá nhân, sách truyện, còn có những bao bánh kẹo, sách vở, đồ chơi... đầy chật trên xe. Đó là những món quà mà nhóm tình nguyện đã tự quyên góp dành tặng các bạn nhỏ vùng quê khó khăn Bình Hòa.

Chuyến xe tình nguyện vang tiếng hát của những người trẻ lần đầu trong đời sinh viên được đến với bà con để cống hiến, chia sẻ. Và họ càng ngỡ ngàng hơn trước vẻ đẹp đơn sơ, mộc mạc của cảnh sắc miền Tây cũng như tấm lòng của bà con mình nơi đây khi ngay từ buổi chiều hôm ấy, hàng trăm bạn nhỏ hồn nhiên chờ đón các anh chị. “Trời ơi, các em rất nghe lời, dễ thương và lại hát hay nữa chứ - Thùy Dương, một tình nguyện viên, ngỡ ngàng trước phát hiện mới này - Hồn nhiên đến mức trò chơi nào của đoàn bày ra cũng được các em nhiệt tình tham gia. Trò bowling ném dừa, các em vui vẻ ném đến nỗi vỡ nhiều quá khiến mình và các bạn phải chạy đi tìm quanh vườn”. Xong việc, khi các em đã rời khỏi sân chơi cũng là lúc các chiến sĩ lao nhanh về những trái dừa nước mà các anh chị xã đoàn hái tặng.

Đêm văn nghệ hài hước với những tiết mục dàn dựng của các diễn viên sinh viên nghiệp dư vẫn tràn ngập nụ cười tuổi thơ. Khi tất bật thu dọn sân khấu, trời bất ngờ đổ mưa lớn. Mồ hôi chiến sĩ tình nguyện trộn lẫn với nước mưa. Nhưng thật xúc động khi ngay trong lúc ấy, tiếng hát tuổi trẻ và trái tim tình nguyện vẫn cứ bật ra, xanh như mùa hè xanh tình nguyện...

Chuyến đi hai ngày trôi nhanh. Về lại thành phố, nhiều bạn thú thật là mệt lả nhưng trên từng khuôn mặt chúng tôi nhận ra rất rõ không chỉ niềm vui, hạnh phúc được san sẻ yêu thương mà còn là sự nuối tiếc khi chia tay với Bình Hòa, một mảnh đất của xứ dừa tuy còn nhiều khó khăn nhưng rất giàu tình cảm...

Mùa hè và cảm xúc tình nguyện ấy hẳn sẽ khó quên trong trái tim yêu thương của những sinh viên lần đầu tiên đi tình nguyện ấy...

PHƯỚC TUẦN

(bài đăng trên báo Tuổi Trẻ online ngày 21/6/2009)
    (st by SNKO)

View more latest threads same category:

...LUI VỀ Ở ẨN...

2. The Following User Says Thank You to SNKO For This Useful Post:

thanhtruck34 (21-06-2009)

Họ tên
    Ku Ốc
    Đang ở
    Con đường người điên đã đi qua...
    Thanks
    36

Những cảm xúc mà tác giả bài viết trên có được, cũng có khá nhiều nét tương đồng với những chuyến công tác của Đội mình... Hi vọng một ngày nào đó có thể gặp được tác giả của bài viết, trở thành Đội viên của Đội mình và cùng đi đến với đồng bào nhỉ?
    ...LUI VỀ Ở ẨN...

Họ tên
    Đỗ Thị Thanh Trúc
    Đang ở
    trái tim của ai đó (^_^)
    Thanks
    31

ban đầu đọc cứ ngỡ là 1 thành viên của Đội mình,giống cảm xúc chung của Đội mình sau mỗi chuyến công tác ghê!
    Keep smiling,everything will be okey!

Họ tên
    Nguyễn Bá Cường
    Thanks
    53

Cám ơn người bạn ấy đã cho chúng ta biết rằng con đường chúng ta đi vẫn đúng đắn, giúp chúng ta tin rằng chúng ta luôn có những người bạn, chúng ta không lẻ loi cô độc và người bạn ấy đang ở rất gần chúng ta. Chúng ta còn không biết tiến hành giao lưu, học hỏi và làm cho hoạt động CTXH ngày càng lớn mạnh.

Họ tên
    Lin Qing Xia
    Đang ở
    ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên...
    Thanks
    103

Mình đặt câu hỏi là tại sao bạn í lại có thể đăng bài trên báo 'Tuổi trẻ' nhỉ? Nếu chúng ta cũng có một bài trên báo 'Tuổi trẻ' về những chuyến công tác của chúng ta thì có thể giới thiệu về đội mình cho mọi người biết nhiều hơn? Báo Tuổi trẻ là 1 tờ báo uy tín, nếu chúng ta đến với doanh nghiệp và có một bài như vậy thì có thể tăng uy tín lên hơn. Rika nói thế có sai chỗ nào không nhỉ?
    "Cứ cho đi mà chẳng cần nhất thiết được nhận lại.
    Cứ hy vọng đi mặc dù có thể sẽ phải thất vọng."
    Chẳng phải "có một việc để làm - có một điều để hi vọng - có một người để chờ đợi" đã là hạnh phúc rồi đó sao.
    [SỐNG LÀ CHO ĐÂU CHỈ NHẬN RIÊNG MÌNH]

7. The Following User Says Thank You to HatomiRika For This Useful Post:

kibum (17-03-2010)

Họ tên
    Nguyễn Bá Cường
    Thanks
    53

Rika nói đúng cả. Đây là vấn đề mà nhiều năm qua đều có sự bàn cãi rất lớn. Chúng ta có 2 trường phái và còn đang tranh luận:
    1. Tuyên truyền rộng rãi hơn nữa và tranh thủ uy tín từ các phương tiện thông tin đại chúng nhằm nâng cao công tác thông tin về Đội CTXH để huy động được lực lượng và mở rộng lý tưởng CTXH.
    2. "Hữu xạ tự nhiên hương" vì chúng ta là hoạt động bất vụ lợi nên không sử dụng các phương tiện thông tin đại chúng. Điều này nhằm tránh các suy nghĩ vụ lợi cá nhân cho các bạn Đội viên cũng như tránh suy nghĩ không tốt là hoạt động Đội vì nổi tiếng hay để được lên báo. Chúng ta không nghĩ nhưng có thể người khác nghĩ.

Dù thấy trường phái 1 giúp cho Đội chúng ta có nhiều lợi thế nhưng tôi vẫn chọn trường phái 2 vì:
    1. Đội chúng ta về quy mô chỉ là câu lạc bộ Đội nhóm do trường thành lập vì mục tiêu thu hút các bạn sinh viên trường đến với các hoạt động xã hội.
    2. Khả năng quản lý của Ban điều hành cũng như các bạn Đội viên có hạn vì vừa hoạt động vừa đi học và lo cuộc sống cá nhân nên nâng lên tầm chuyên nghiệp thì khó có thể thực hiện.
    3. Chúng ta hoạt động không chuyên nghiệp nên có thể có một số khó khăn mang tính nghiệp dư nhưng chúng ta nên giữ vì nó vẫn có ý nghĩa trong tư tưởng của các bạn Đội viên.
    Công tác vận động hỗ trợ tuy không chuyên nghiệp nhưng vẫn có ý nghĩa rất lớn:
    Các bạn Đội viên phải thực sự hiểu và đồng cảm đến hoạt động CTXH cũng như về chuyến công tác mới có thể thuyết phục được doanh nghiệp;
    Các bạn Đội viên học tập được bản lĩnh khi đối diện với doanh nghiệp, một bài học lớn trước khi bước vào đời.
    Bây giờ thấy các bạn đi xe máy nên các bạn chưa được hưởng hương vị cùng đạp xe đi khắp thành phố để vận động tuy mệt nhưng rất vui đấy.
    Còn một số các ý nghĩa khác trong các hoạt động. Nói chung các bạn đừng quan tâm đến công tác PR cho Đội. Các bạn hãy hoạt động thật vô tư, trong sáng và tìm cách nâng dần chất lượng hoạt động của Đội như vậy là đủ rồi.

9. The Following 3 Users Say Thank You to contam For This Useful Post:

archiles (12-07-2009), hobaotran (27-06-2009), xuancuong_kt08 (24-06-2009)

+ Trả lời Chủ đề