THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Ý tưởng thực hiện chương trình "Thế Giới Tuổi Thần Tiên"-CTT6(2011)

Họ tên
    Nguyễn Hữu Đức
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    90

Mặc định Ý tưởng thực hiện chương trình "Thế Giới Tuổi Thần Tiên"-CTT6(2011)

[B]Xin chào các anh chị và các bạn, sắp tới Đội ta có chuyến công tác tháng 6-2011 về với đồng bào và các em thiếu nhi vùng xa. Với đặc điểm của chuyến công tác này gắn liền với thiếu nhi nên mình có một vài ý kiến cho chương trình, mong sự đóng góp nhiệt tình của các anh chị và các bạn! Mình xin đưa ra nội dung ý tưởng của chương trình này như sau:

Ý tưởng:

Bên trong khu vực công tác (thường là sân trường) sẽ là 1 khu vực như là một ngày hội dành cho thiếu nhi với những hình ảnh gần gũi với thiếu nhi : nhân vật cổ tích (ông bụt, lọ lem, hoàng tử, phù thủy...), nhân vật truyện tranh (doremon, mickey, donard,....), những con vật ngộ nghĩnh .... Với các trò chơi gắn liền với tuổi thơ (đá dế, thả diều, nhảy dây, bắn bi, cầu khỉ, kéo co, cướp cờ...).

Các nội dung định hình sơ lược:

I. Trang trí:

Cổng chào: Là hình cầu vồng cùng các nhân vật cổ tích trang trí thể hiện được tên chủ đề của chương trình là “Thế giới tuổi thần tiên” mang âm hưởng phục vụ thiếu nhi. (Theo mình nếu có thêm 2 con thú vải hoặc 2 nhân vật cổ tích đứng ngoài để chào đón các em sẽ hay hơn...)

Bên trong khu vực: Được trang trí bằng cờ phướm, cờ hội. (Có thể thả sẵn 2,3 con diều trong khu vực cột lại...: ) hoặc các ụ rơm (hay các hình ảnh gắn với dân gian..). Và còn được trang trí với nhiều gian hàng cổ tích, trò chơi -->tạo một không khí ngày hội thật vui tươi khi bước vào...hj

Khu vực ban đêm của sân khấu cũng được trang trí theo nội dung vui hè của thiếu nhi ...

II. Trò chơi:

Trò chơi vận động: (chia thành 4 đội) Tên mỗi đội có thể là một vị anh hùng trong thế giới cổ tích với chủ đề suyên suốt có thể là tìm báu vật hoặc giải cứu nàng hoàng tử với các trò chơi...
    như cướp cờ, kéo co (nhưng đặt tên để phù hợp với nội dung cốt truyện muốn xây dựng) Hoặc có thể là các nhân vật truyện tranh nổi tiếng như ddoorremon,nobita,xuka,chaien,xeko lạc vào thế giới thần tiên....

(Về phần trò chơi vận động khoảng 3,4 trò là ok....Nên rất mong mọi người đóng góp cho trò chơi phần này mang âm hưởng trò chơi vận động ở dân gian..

Trò chơi dân gian:

Nhảy dây: Có 2 người đứng ở 2 đầu sợi dây rồi quay tròn cho người chơi chơi. Có thể 3,4 tụ chơi nhảy dây.

Cầu khỉ:...

Đá dế:...chưa biết sẽ định hình và chơi như thế nào...(cái này hơi khó) Hoặc Chuột vào tổ...

Bắn bi: chơi thế nào cũng được...(rút ngắn thời gian chơi của 1 lần là được ..hi)

Và khoảng 4 gian hàng trò chơi dân gian khác nữa theo cấu trúc gắn liền với cổ tích...(và trong câu chuyện này nên nêu rõ nội dung giáo dục...)

Ví dụ như: Khi đến gian hàng Tấm Cám các em sẽ được nghe sơ lược về câu chuyện cổ tích này (thu âm không quá 5 phút hoặc là tóm tắt câu chuyện trên 1 tấm bảng trước gian hàng...nhưng mình thấy thu âm sẽ tốt hơn.... Sau khi nghe xong tóm tăt về câu chuyện sẽ được chơi trò chơi như là (bắt tép bỏ vào rổ hay các trò chơi khác ...tùy vào ý tưởng của người thiết kế gian hàng mà ta có trò chơi phù hợp với câu chuyện đó...). Người quản trò chơi có thể hóa trang là Tấm, Cám, hay Cá bống (để kết hợp kể chuyện như người dẫn truyện của Rối hay làm...) và giáo dục về nhân cách con người, ở hiền gặp lành,...

Chương trình Văn nghệ đêm: cũng nương theo ý tưởng là miền quê (Hát, múa, lân..) và cổ tích (Rối, Kịch....) để gần gũi với thiếu nhi...

Trên đây là một vài suy nghĩ về chương trình này, một lần nữa mình rất mong các bạn đóng góp để hoàn thiện chương trình này tốt hơn, thiết thực và khả thi hơn nữa...
    Xin cảm ơn...!

View more latest threads same category:

Thắp Sáng Lên Ngọn Lửa...
    Lòng Nhân Ái Thiết Tha Cho Đời...

2. The Following 23 Users Say Thank You to manhood103 For This Useful Post:

bemun (11-06-2011), blacksnow91 (01-06-2011), dangvan1308 (23-05-2011), Fuchsia (23-05-2011), geminee (23-05-2011), greengrass17 (23-05-2011), hoacomay (02-06-2011), hongvank36 (23-05-2011), lật_đật (23-05-2011), Mạnh Trần (23-05-2011), muatrensamac (25-05-2011), nhiheo_roik35 (23-05-2011), nhok_hama (23-05-2011), peden (23-05-2011), phuonggiangk36 (01-06-2011), quynhnhu_on (15-06-2011), Sâu róm (23-05-2011), Suma (23-05-2011), than_trom157 (23-05-2011), ThjenTrux_Sassygirl (25-05-2011), vothuydiepk36 (13-06-2011), winter2_15 (29-05-2011), Yukjk0 (25-05-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hữu Đức
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    90

Các anh chị và các bạn hãy đóng góp thêm cho ý tưởng của chúng ta hoàn thiện hơn nha...!
    Cảm ơn mọi người...hi

Họ tên
    Vân Anh đáng iu
    Thanks
    323

Về phần trang trí cổng chào: Em nghĩ là có vài bạn Đội viên mặc đồ đóng giả các nhân vật cổ tích. Mấy bạn này vừa là nhân vật trang trí, vừa là hướng dẫn viên cho các bé, vừa là bộ phận an ninh, vừa góp phần lôi kéo các bé đứng ngoài vào chơi.

Về phần trò chơi vận động: Em không có ý tưởng cụ thể về trò chơi. Em nghĩ là khi kết thúc mỗi chặng thì mỗi đội sẽ nhận được một mảnh của tấm bản đồ kho báu, hoặc là một phần của câu đố. Cuối cùng, khi kết thúc các trò chơi, các đội giải câu đố đó để tìm được chỗ giấu kho báu (là phần thưởng cho mấy bé lun á). Đương nhiên là nội dung câu đố cũng đơn giản thôi để mấy bé dễ tìm.

Mà em nghĩ mấy cái này nói trực tiếp dễ hơn là nói trên diễn đàn
    van.anh.nguyen1991@gmail.com
    cloudyprincess_21@yahoo.com
    0942 038 268

5. The Following 7 Users Say Thank You to Fuchsia For This Useful Post:

hongvank36 (05-06-2011), nhok_hama (31-05-2011), peden (01-06-2011), phuonggiangk36 (01-06-2011), Ruồi Giấm (29-05-2011), Sâu róm (30-05-2011), winter2_15 (29-05-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hữu Đức
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    90

Trích dẫn Gửi bởi be_lun Xem bài viết
    Về phần trang trí cổng chào: Em nghĩ là có vài bạn Đội viên mặc đồ đóng giả các nhân vật cổ tích. Mấy bạn này vừa là nhân vật trang trí, vừa là hướng dẫn viên cho các bé, vừa là bộ phận an ninh, vừa góp phần lôi kéo các bé đứng ngoài vào chơi.

Về phần trò chơi vận động: Em không có ý tưởng cụ thể về trò chơi. Em nghĩ là khi kết thúc mỗi chặng thì mỗi đội sẽ nhận được một mảnh của tấm bản đồ kho báu, hoặc là một phần của câu đố. Cuối cùng, khi kết thúc các trò chơi, các đội giải câu đố đó để tìm được chỗ giấu kho báu (là phần thưởng cho mấy bé lun á). Đương nhiên là nội dung câu đố cũng đơn giản thôi để mấy bé dễ tìm.

Mà em nghĩ mấy cái này nói trực tiếp dễ hơn là nói trên diễn đàn
    Về phần cổng chào: Ý tưởng của anh cũng là như thế...
    Còn về phần vận động như em nói đó cũng là ý hay...hi
    P/s: đúng là về phần này khó diễn tả qua diễn đàn thế này...nhưng hãy cố gắng góp ý, viết những điều mình nghĩ ra...sau đó ta sẽ chốt lại 1 ngày...hi!

Họ tên
    Phan Thị Đài Trang
    Đang ở
    Hồ Chí Minh City
    Thanks
    1,303

Theo em được biết thì lượng thiếu nhi đông hơn 300 bé thì phải và nếu tham gia trò chơi dân gian mà vẫn giữ nguyên 4 nhóm như vậy thì hơi khó.
    Do tính chất trò chơi dân gian là chơi theo từng lượt, số lượng các bé trong mỗi nhóm lại đông, các bé thiếu nhi rất dễ mất tập trung và chạy nhảy đi lung tung thì lại càng khó hơn cho các bạn quản nhóm cũng như các bạn phụ trách các gian hàng trò chơi.

Ý kiến của em là chia nhỏ nhóm trò chơi vận động thành 8 nhóm nhỏ hơn và các bạn quản nhóm linh động cho các nhóm chơi xoay vòng. Các điểm dừng có thể là 4 gian hàng câu chuyện cổ tích khác nhau, khu nhảy dây tập thể....

Bên cạnh đó những trò chơi dân gian đan xen thêm 1 chút tính chất vận động, để kéo dài từng gian hàng chuyện cổ tích hơn và tạo đk để các bé tham gia được nhiều hơn. Em ví dụ như truyện Thạch Sanh thì sẽ đan lưới dây nilon để các bé trong nhóm lần lượt vượt qua (Thạch sanh vượt rừng để tìm xà tinh) tiếp theo là trò bịt mắt đập heo (Thạch sanh đánh xà tinh ><)

Và sau khi vượt qua từng điểm dừng thử thách thì các bé sẽ nhận được 1 mảnh bản đồ kho báu như be_lun có nói ở trên!

Còn việc kể chuyện bằng cách thu âm lại thì... em vẫn thích các bạn Đội viên trực tiếp kể chuyện cho các bé nghe hơn (trong trường hợp chia nhỏ nhóm như em nêu trên)... vì kể trực tiếp sẽ có cảm xúc và có những chi tiết hài hước khiến các bé tập trung hơn ạ Lại còn chủ động thu ngắn- kéo giãn thời gian khi xoay vòng...

Em xin hết
    Last edited by Ruồi Giấm; 29-05-2011 at 11:02 PM.
    Phan Thị Đài Trang K35
    Y!H: d3vil_thatsme@yahoo.com
    E-mail: daitrangpt@gmail.com
    Tel: 01212062409

Hoa cải đắng quên lòng mình đang đắng
    Nở hoa vàng dọc suối để ong bay...

Họ tên
    Vân Anh đáng iu
    Thanks
    323

Về phần gian hàng trò chơi: Em thấy lúc này các bé được tự do đi chơi nên rất lộn xộn và hiếu động. Việc thu âm câu chuyện rồi phát ra, mang thông điệp giáo dục này kia... sẽ không thu hút được sự chú ý của các bé. Vì các bé chỉ thích chen vào cho nhanh để chơi và nhận quà thôi. Em thấy chỉ có việc trang trí gian hàng cho phù hợp với câu chuyện là khả thi.
    Ý tưởng của em thế này: Cái tờ giấy danh sách trò chơi mà mình thường phát cho các bé ấy, mình sẽ biến nó thành tờ "giấy thông hành". Trên tờ giấy đó sẽ là tên câu chuyện cổ tích ứng với mỗi trò chơi, và tên một số nhân vật trong câu chuyện đó. Khi chơi xong ở một gian hàng, bạn đội viên ở gian hàng sẽ cho các bé tự đánh dấu vào câu chuyện mình vừa tham gia, và đánh dấu tên nhân vật tốt trong truyện. Sau khi đã "tham quan" xong 3 hay 4 "vùng đất cổ tích", các bé sẽ đem tờ "giấy thông hành" đến "lâu đài" để nhận phần thưởng.
    van.anh.nguyen1991@gmail.com
    cloudyprincess_21@yahoo.com
    0942 038 268

9. The Following 6 Users Say Thank You to Fuchsia For This Useful Post:

hongvank36 (05-06-2011), muatrensamac (30-05-2011), nhok_hama (31-05-2011), peden (01-06-2011), Sâu róm (18-06-2011), winter2_15 (30-05-2011)

Họ tên
    Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Đang ở
    Cơ sở A Đh Kinh tế, 59C Nguyễn Đình Chiểu
    Thanks
    1,123

Theo em thì em có một số ý kiến nhỏ như sau:
    - Về phần cổng chào, em cũng đồng ý với Vân Anh về việc mình để một số bạn Đội viên đóng giả nhân vật cổ tích, vừa thêm phần sinh động, vừa làm hướng đẫn trò chơi cho các bé. Các bạn nữ đóng cô tiên lôi kéo các em thiếu nhi, các bạn nam đóng thị vệ, đồng thời làm an ninh luôn.
    - Về trò chơi vận động: mình cũng có thể cho các đội đi giải cứu công chúa, vì mỗi đội mang tên một vị hoàng tử í. Sau khi qua mỗi chặng trò chơi thì mỗi đội nhận được một viên ngọc, mỗi viên ngọc là một yếu tố cần để giải cứu công chúa. Ví dụ như là ở chặng 1 viên ngọc sẽ tượng trưng cho yếu tố Dũng cảm, chặng 2 là Tốt bụng... Qua đó mình có thể nói về yếu tố giáo dục nhân cách con người luôn rồi, vừa dễ hiểu mà các bé lại càng nhớ lâu.
    Với lại, nếu lầy câu chuyện là giải cứu công chuấ, cổng trại mình có thể trang trí thêm lâu đài, lâu đài nằm lệch một bên, cầu vồng chạy từ một bên lâu đâì uốn vòng qua bên kia, tạo thành cổng vào Vương quốc thần tiên
    -Trò chơi dân gian: em nghĩ mình cũng có thể linh động hơn đưa những câu chuyện trong chuyện cổ tích ra, chẳng hạn như
    + Nhặt thóc cho Tấmm đi hội: mình tô những viên xốp thành 2 màu, các bé chỉ việc phân ra thành hai loại, trò này cực đơn giản và nhanh nữa.
    + Hay là Đi tìm cô Tấm trong quả thị, mình sẽ dán hình cô Tấm ở mặt sau những quả thị được cắt bằng xốp rồi treo lên một cái cây giả cũng được làm bằng xốp ( hoặc bìa cứng... ), các bé nếu chỉ đúng quả thị thì sẽ được quà....

Em chỉ có ý kiến như thế, em cám ơn ạ!
    Mang trái tim tình nguyện, ra đi lòng bao lưu luyến
    Mang trái tim tình nguyện, tuổi xuân sống cho mọi người

Nguyễn Hoài Bích Trâm
    Mail: nghoaibichtram@gmail.com

11. The Following 10 Users Say Thank You to Sâu róm For This Useful Post:

Fuchsia (30-05-2011), geminee (11-06-2011), hongvank36 (05-06-2011), muatrensamac (30-05-2011), nhok_hama (31-05-2011), peden (01-06-2011), phongmay_long (30-05-2011), than_trom157 (30-05-2011), ThjenTrux_Sassygirl (01-06-2011), winter2_15 (30-05-2011)

Họ tên
    Đặng Khánh Vân
    Thanks
    612

E có một vài ý kiến nho nhỏ
    Phần trò chơi dân gian
    E thích cái bài trắc nghiệm tính cách nhân vật cổ tích của c V.Anh.
    E thấy mình không thể kể chuyện hay thu âm câu chuyện cổ tích đựơc.Thay vào đó mình chỉ cần tìm kiếm những bài hát,bài vè trong các câu chuyện cổ tích,thu âm lại cỡ 3-4 bài rồi cho các bé chọn xem câu chuyện nào có bài hát đó(chỉ cần mở rồi cho bé trả lời ngay).Thế là mình được 1 gian hàng trò chơi.
    Phần trò chơi vận động
    Nên chia làm 6-8 đội thì sẽ dễ quản và các bé sẽ được chơi đều hơn
    Các nhân vật trong các trò chơi e nghĩ chỉ nên là dân gian cổ tích Việt Nam, không nên đưa nhân vật nước ngoài vào (có khi các bé cũng chưa chắc biết).
    Các câu chuyện cổ tích đã được chọn đưa vào công tác thì mọi người đều phải biết và nhớ.

13. The Following 8 Users Say Thank You to dangvan1308 For This Useful Post:

hongvank36 (05-06-2011), muonmang (31-05-2011), nhok_hama (31-05-2011), peden (01-06-2011), Sâu róm (01-06-2011), ThjenTrux_Sassygirl (01-06-2011), winter2_15 (30-05-2011), xuancuong_kt08 (31-05-2011)

Họ tên
    Võ Thị Ngọc Bích
    Đang ở
    Quận Tân Bình, TPHCM
    Thanks
    113

Em xin được góp ý kiến cho trò chơi vận động ạ!
    Em nghĩ mình sẽ tổ chức trò chơi "LANG LIÊU LÀM BÁNH"
    Đầu tiên, mình sẽ kể sơ lược phần đầu câu chuyện "Bánh chưng, bánh giày".Mình sẽ chuẩn bị những cái khuôn hình vuông, hay tròn gì đó...và cả bột làm bánh.Để có được nguyên liệu làm bánh, các bé sẽ phải đoàn kết lại để vươt qua những thử thách nho nhỏ của ban tổ chức.Trong khoảng thời gian nhất định, đội nào làm được nhiều bánh hơn sẽ là đội chiến thắng.
    Em nghĩ có thêm trò chơi ghép hình 1 nhân vật cổ tích nào đó ko quá khó cũng sẽ làm các bé hào hứng tham gia ạ!

15. The Following 7 Users Say Thank You to ngocbich_3012 For This Useful Post:

hongvank36 (05-06-2011), manhood103 (01-06-2011), nhok_hama (03-06-2011), peden (01-06-2011), Ruồi Giấm (31-05-2011), Sâu róm (18-06-2011), ThjenTrux_Sassygirl (01-06-2011)

+ Trả lời Chủ đề