:p
TỰ NGUYỆN

Trương Quốc Khánh

Nếu là chim, tôi sẽ là loài bồ câu trắng. Nếu là hoa, tôi sẽ là một đóa hướng dương. Nếu là mây, tôi sẽ là một vầng mây ấm. Nếu là người, tôi sẽ chết cho quê hương.
Là chim, tôi sẽ cất cao đôi cánh mềm. Từ Nam ra ngoài Bắc báo tin nối liền. Là hoa, tôi nở tình yêu ban sớm. Cùng muôn trái tim ngất say hoà bình .
Là mây, theo làn gió tôi bay khắp trời. Nghìn xưa oai hùng đó tôi xin tiếp lời. Là người, xin một lần khi nằm xuống. Nhìn anh em đứng lên phất cao ngọn cờ.

DẬY MÀ ĐI

Nguyễn Xuân Tân

Dậy mà đi, dậy mà đi. Ai chiến thắng không hề chiến bại. Ai nên khôn không khốn một lần. Dậy mà đi, dậy mà đi. Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi.
Đừng tiếc nữa can chi mà khóc mãi. Dậy mà đi núi sông đang chờ. Dậy mà đi, dậy mà đi. Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi.
Bao nhiêu năm qua dân ta sống không nhà. Bao nhiêu năm qua dân ta chết xa nhà. Dậy mà đi, dậy mà đi. Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi.

TA CA HÁT

Tang tang tang tình tang tính ta ca ta hát vang lên hát lên cho đời tươi thắm hát lên cho quên nhọc nhằn. Cùng nhau ta ca hát lên cho át tiếng chim trong rừng, cho tiếng ruối reo phải ngừng, cho rừng xanh đón chờ ta la la la

ĐÓN NGƯỜI BẠN MỚI

Có một người bạn mới, mới vào lớp (nhóm) chúng ta. Xin mời bạn ra đây, ta cùng kết tình thân. Cho mọi người phỏng vấn và ngắm nghía dung nhan. Run run mà làm chi, mắc cỡ mà làm gì.
Cho tôi hỏi bạn nhé. Tên cúng cơm bạn là chi? Cho tôi hỏi bạn nhé. Nhà bạn ở nơi nao?
Cho tôi hỏi bạn nhé. Bạn sống bằng nghề chi? Cho tôi hỏi bạn nhé. Bạn bao nhiêu cái xuân thì?
Cho tôi hỏi bạn nhé. Bạn có người yêu chưa? Cho tôi hỏi bạn nhé. Bạn có yêu tôi không nào?

LẠI MỘT MÙA HÈ
Phạm Đăng Khương

Mang những nụ cười và những niềm vui ta lại trở về một vùng quê mới. Lại một mùa hè biết bao say mê lại một nhịp cầu đón đưa ta về vui với thiên nhiên ấm áp tình người ơi cuộc đời đẹp sao?
Chân bước nhịp nhàng về những miền xa. từng đoàn áo xanh với nụ cười thật lạ.Rộn ràng ngàn tiếng ca rạo rực lửa trái tim. niềm tin phơi phới ta ra đi về khắp mọi miền .
Sẽ nhớ mãi nhớ mãi mùa hè áo xanh,sẽ nhớ mãi nhớ mãi một đời thật khó quên. qua đèo qua dốc về biển lên rừng con đường mới đắp lên ngôi trường mới. Sẽ nhớ mãi nhớ mãi nụ cười trẻ thơ sẽ nhớ mãi nhớ mãi từng ngày tựa giấc mơ Giọt mồ hôi rơi lòng vẫn một lòng. Bao ngày mưa nắng là kỉ niệm đầy vơi.

LỬA TRẠI ĐÊM NAY

Hồ Hoàng Hạ

Lửa trại đêm nay lung linh soi sáng bao gương mặt tươi sáng. Lửa trại đêm nay xôn xao chia ấm bao tâm hồn nồng nàn. Lửa trại đêm nay không soi cho những ai đem lòng u tối. Lửa trại đêm nay lan ra thiêu đốt bao u mê đời thường.
Ngồi lại bên nhau anh em, ta hát lên cho đời tươi thắm. Ngồi lại bên nhau anh em, ta đốt thêm cho lửa bập bùng. Để mai khi xa nhau ta có thêm hơi lửa nung nấu. Để rồi mai khi chia tay ta có thêm ánh lửa đêm nay.

BẠN TÔI

Võ Thiện Thanh

Bạn tôi sáng nhịn ăn lên giảng đường. Bạn tôi sáng đạp xe 20 cây số. Thằng đi dạy thêm, đứa làm tiếp thị, thằng làm quán cơm tối về 1 gói mì tôm. Tối về kể chuyện nhau nghe chuyện buồn vui ngày tháng xa nhà. Tối về giọng Bắc Trung Nam chia cùng điếu thuốc sớm chuyện vui buồn.
Miền Tây nước lớn, đứng ngồi không yên. Miền Trung lũ lụt suốt đêm không ngủ. húng tôi vào đại học niềm vui chưa dứt bao nỗi âu lo, dáng mẹ gầy hơn trước tóc pha thêm sợi bạc. Chiều nay tin bão phương xa lòng con chua xót. Con chưa về, chưa về lòng thắt cơn đau.

TRÊN ĐƯỜNG ĐỜI

Lã Văn Cường

Vạt áo xanh em ơi. Biên đen dòng điểm khuyết. Màu nắng lên tha thiết. Ta mang theo vào đời. Con đường nào không gai. Chân trần ta dẫm đất. Dẫu trăm năm đường dài. Nuôi lòng ta son sắt. Tìm đâu ra dòng suối. Gội sạch vết áo em. Có chăng tình đồng đội. Và đời ta hướng lên.