THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Tờ bài hát số 15 ngày 08/08/2017

Họ tên
    Ninh Tiến Đạt
    Thanks
    4

Mặc định Tờ bài hát số 15 ngày 08/08/2017

VÀO HẠ

Lê Hựu Hà
    Trời nhẹ dần lên cao, hồn tôi dường như bóng chim vờn đôi cánh mềm, lặng lẽ kiếm chốn nao bình yên. Và dòng sông xanh kia nằm im như không muốn trôi, phơi màu áo rêu vỗ về đánh giấc trưa nghỉ ngơi.
    Rì rào ngọn heo may, thở than qua muôn khóm cây. Chợt nghe hững hờ, mùa hạ lướt thướt qua tầm tay. Kìa vầng mây lang thang, tìm bạn đời không dối gian, để cùng nhỏ to câu chuyện nắng mưa trần gian.
    ĐK: Ta rong chơi phiêu lãng cuối trời, đời bọt bèo phù du kiếp người. Dù qua bao nhiêu đắng cay vẫn cười. Vì đời còn mùa hạ tươi vui và lòng còn nhiều điều muốn nói. Hãy thắp sáng tâm hồn, cháy lên trong tim mọi người những yêu thương trong cuộc đời. Mùa hạ ơi, tình phơi phới. Bạn ơi, xin hãy vứt hết nỗi buồn. Xóa tan đi bao đêm trường, bước ung dung trong cuộc đời, hạ ơi!

BỨC HỌA ĐỒNG QUÊ

Văn Chung
    Trời xanh xanh bao la, mây trắng trắng trắng xóa, tia nắng tưng bừng chiếu trên đồng lúa vàng. Ðàn chim, chim chim non, đang ríu ríu rít hót, tung cánh bay nhẹ lướt trên cành la đà. Từ xa xa xa xa, nghe thoáng thoáng tiếng hát, thôn nữ bên đồng lúa ca lời mơ màng. Tình tang tang tang tang, tang tính tính tính tính, du khách nâng nhẹ phím buông nhẹ tơ vàng.
    ĐK: Hỡi nắng hãy sáng lên (để ngàn hoa tươi thắm hơn). Hỡi gió hãy cuốn lên (để đồng xanh tươi mát hơn). Thôn quê hân hoan mừng ngày mùa sang, người người hòa vang, đàn hòa tình tang, nhịp nhàng vẳng xa (là la la la lá). Hó lơ hó lơ (hò lơ ho lơ hó lơ). Hó lơ hó lơ (hò lơ ho lơ hó lơ). Ơi anh em ơi còn gì đẹp tươi, còn gì mừng vui bằng ngày mùa mới gặt về thảnh thơi (là la la la lá). Chàng trai vui câu ca thôn nữ cất tiếng hát. Em bé nô đùa giỡn luôn miệng tươi cười. Đồng quê hôm nay vui, vui với thóc lúa mới. Cho bõ công cày cấy bao ngày mong chờ. Chàng trai say say say thôn nữ giã giã giã. Em bé đưa miệng cắn đôi hạt lúa vàng.
    Vầng trăng nhô lên cao soi sáng khắp lối xóm. Ai nấy vui làm với muôn ngàn câu hò.
    (Ai nấy vui làm với muôn ngàn câu hò (x2), hò hò hò hò lơ).

KHÚC YÊU THƯƠNG

Hoàng Quân

Nhịp vang câu hát hân hoan, chúc nhau mùa lành. Bạn bên tôi siết tay ấm nồng, chào mùa đã sang. Ngàn hoa khoe sắc rộn ràng, chờ đón tân niên trong tay bè bạn. Thời gian trôi qua yêu thương, biết bao kỷ niệm. Bầu trời cao ánh sao hy vọng, và tay nắm tay. Lời ca vang mãi nhịp nhàng cả thế giới như mở ra.
    ĐK: Tìm về ngày ấu thơ, tuổi mộng nhiều mơ ước dưới mái trường. Nhiều đêm ta ước mơ hái sao trên trời, vòng tay thêm lớn từng ngày. Năm tháng qua đi, cách xa vời vợi. Dòng đời rồi cuốn trôi, kỷ niệm rồi xa mãi không trở lại. Chỉ còn trong giấc mơ mỗi đêm, yêu thương tràn về. Lời ca vẫn hát ngày nào, từng phút trao nhau tin yêu.

CON ĐƯỜNG TÔI ĐI

Phạm Bá Đức

Bỏ lại sau lưng ngày buồn đã qua. Bước chân của tôi nay nhẹ nhàng hơn. Để đi đến nơi con đường đầy ánh sáng với những lời ca cho bạn và tôi. Đường đời chông gai dù nhiều khó khăn. Chỉ cần vững bước vẫn tin chính mình. Rồi tôi sẽ thấy thật nhiều hạnh phúc đến trong tầm tay.
    ĐK: Và tôi mong sao tôi được đem bao lời ca tiếng hát. Đem đến cho đời bao niềm vui như bình minh chiếu sáng. Xua màn đêm bao trùm lấy một con người quanh tôi. Nụ cười luôn nổi trên đôi môi hồng xinh. Vượt qua thử thách tôi lại bước trên con đường phía trước. Để vươn lên thành một, một vì sao chói sáng. Thầm mong luôn thành công trên con đường tôi đi. Mọi gian nan với bao khó khăn không ngăn được bước chân tôi.

TÌNH THƠ

Hoài An

Hàng ghế đá xanh tàn cây góc sân trường. Hành lang ấy xa thật xa dấu chân người. Bạn thân hỡi ta khắc ghi trong lòng những ước mơ hồng ngày tháng chờ mong. Dòng lưu bút chưa kịp ghi đã ướt nhòe. Nhành hoa thắm chưa kịp trao tay một lần. Kỷ niệm đó trong chiều mưa tan trường, hai đứa chung đường sao nghe vấn vương.
    ĐK: Bao yêu thương trong ta tìm về, một thoáng trường xưa đã nghe thời gian thoi đưa. Nghe bâng khuâng trong tim một thời, tìm những ngày thơ ước mơ giờ còn đâu nữa. Ai thương ai quên ai giận hờn, buồn cánh phượng rơi khi ta chờ người không tới. Cho hôm nay miên man bồi hồi nhặt lá vàng rơi khi xưa một mối tình thơ.

BÀI CA NGƯỜI NỮ TỰ VỆ SÀI GÒN

Phạm Minh Tuấn

Tuổi em vừa tròn đôi mươi mười tám, em cài mái tóc gọn gàng, đi từng bước vững vàng. Trẻ trung đôi mắt em mở to trong vắt hàng mi xanh thắm (ới ơi hò ơi). Thon thon lưng em áo bà ba, vai em căng lên vết hằn da. Nào ai có ngờ chuyển thương tải đạn. Chẳng ai khác là, em đấy mà. Chân em phơi phới bay trên hè phố, hồn em căng gió (à há, ới ơi hò ơi). Hỡi em, Sài Gòn là em đó! Ôi thành phố tươi trẻ. Ôi thành phố Bác Hồ. Vẻ vang
    em bước trên đường phố xưa in dấu bàn chân anh Trỗi (ới ơi hò ơi). Theo gương cha anh chống ngoại xâm. Em mang trong tim mối hờn căm. Hòa trong sóng người, võ trang xuống đường, cướp đoạt chính quyền (ơi hò). Em như tia nắng, như ngọn lửa thắm, truyền tin chiến thắng (à há). Cờ đỏ tươi ngày đêm dìu em xông tới. Tay cầm súng, mang băng đỏ trên đường phố Sài Gòn. Đảm đang cô gái Thị Nghè, Phú Lâm. Mưa nắng cần lao khuya sớm (ới ơi hò ơi). Em như con chim giữa mùa xuân. Lao trong mưa bom chẳng dừng chân. Luồng trong khói mù dáng em sáng lòa, súng em sẵn sàng. Bắn! A xe tăng cháy ngay trên đường phố của quê em đó (à há). Chiến công bừng lên sáng như lòng em (x2). (à há)