THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 44

Chủ đề: Hoa sữa

Họ tên
    Nguyễn Quang Đức
    Đang ở
    tp hcm
    Thanks
    90

Mặc định Hoa sữa

Se lạnh... bỗng thấy thèm được cảm giác yêu thương, cái thời khắc giao mùa làm cho lòng người ta xao xuyến những xúc cảm kì lạ. Cuộc sống hối hả và tất bật đôi khi làm hắn trở thành một con người chai sạn cảm xúc, cáu bẳn, thực dụng. Hắn bước đi, trong lòng ngổn ngang những mớ bòng bong... hoa sữa thoang thoảng, cái mùi đáng ghét mà hắn đã từng nguyền rủa, chỉ đơn giản bởi vì thuở ấy, những sáng mùa đông lạnh giá, nhăn nhó bước ra khỏi nhà và không quên càu nhàu chả buồn đi học, chỉ muốn trùm chăn kín mít nằm ngủ cho đã thôi, thế mà vừa ra đầu ngõ đã gặp ngay cái mùi hoa sữa đáng ghét, ai bảo nó cứ xuất hiện đúng lúc mình đang bực mình chứ! Thế đấy, bây giờ lại vẫn là hoa sữa, sao thấy yêu thế... chợt ùa về những kí ức một thời, những cảnh vật thân quen nhất, gần gũi nhất của một thằng bé con dâng lên trong hắn, nhớ lắm ý cái mùi hương ấy, con đường ấy, nhớ những lần la cà thơ thẩn một mình, nhớ những lần đi học về cùng cô bạn hàng xóm, giờ cũng chẳng nhớ mặt nữa, vì bạn ý đã chuyển nhà từ năm lớp 2 thì phải, trong hắn cũng chỉ còn lờ mờ những phần kí ức tuổi thơ bình dị, rồi hắn thấy nhớ nhà, nhớ bố mẹ nữa, cảm xúc cứ liên tục ùa về, hắn không kiềm chế được... Hắn vẫn bước đi, vẫn còn ngổn ngang lắm, cuộc sống mà, mỉm cười - cố gắng lên!!!

View more latest threads same category:

một ánh lửa chia sẻ là một ánh lửa lan tỏa, một nụ cười cho đi là nhiều nụ cười trở lại

2. The Following 4 Users Say Thank You to kibum For This Useful Post:

levy (19-03-2010), than_trom157 (01-12-2009), Windbell (01-12-2009), xuancuong_kt08 (30-11-2009)

Họ tên
    nguyen thi diem
    Thanks
    86

SG không có hoa sữa nhưng một chiều lang thang dọc con đường Nam Kỳ,bỗng thấy lá vàng rơi...SG đã vào thu...nó không biết thu Hà Nội đẹp như thế nào,nó cũng không biết sắc thu chính xác là như thế nào,vì nó là người miền Nam mà..hihi..chỉ biết rằng chút thu SG làm nó bình yên lạ..chợt mỉm cười..thấy lòng nhẹ tênh..

Họ tên
    Xuân Cường ^^ nh0k p0lym3 ~~"
    Đang ở
    Cao nguyên Đắk Lắk
    Thanks
    369

sai rồi... SG vẫn có nhưng ít gặp trên những con đường lớn...
    cấp 3, mùa hoa sữa, nó vẫn tranh thủ đi học sớm, đạp xe thật chậm dọc những con đường đầy mùi hoa sữa ấy trong sương sớm...
    xuống SG, nó quên đi thói quen ấy... một buổi tối, đi dạo, nó chợt nhận ra cái mùi thân quen... nhiều cảm xúc và nhớ...

5. The Following User Says Thank You to xuancuong_kt08 For This Useful Post:

kibum (30-11-2009)

Họ tên
    Trần Chi Sa
    Thanks
    272

Mùi hoa sữa??? Nó như thế nào nhỉ?? Nghe có vẻ lạ thật! Nó ở trong Nam, không biết rõ mùa thu là như thế nào, mà hoa sữa hình như là hè mà! Hoa sữa không biết có giống hoa sữa nhà nó không? Ngày còn bé, nó tự hào vì nhà nó có cái sân đẹp nhất xóm, duy nhất nhà nó là có cái sân chơi vừa rộng vừa mát vì có táng cây sữa (nhà nó trồng nhiều cây sữa lém, những 5 cây lận mà là cổ thụ nữa! To và đẹp). Đến mùa hoa, khắp sân toàn là hoa sữa li ti, nó thix kết hoa thành vòng (kết đc 1 cái vòng nhỏ chắc mất cả ngày! nhưng nó thix bởi nó là con nít). Ngày ấy đã qua rùi, bây h tụi bạn xóm nó đã lớn, mỗi đứa một nơi, cũng không nhớ rõ nhau nữa. Cái cây sữa cuối cùng cũng không còn nữa, cái sân rộng và đẹp cũng không còn nữa. Giờ về nhà nó cũng không buồn ra sân nữa, cứ ru rú trong nhà thui! (Tự nhiên nhắc tới làm nhớ quá).

Họ tên
    Wind bell
    Đang ở
    ĐăkLăk
    Thanks
    2

NGÀY THÁNG TRÔI QUA MAU CHO LÒNG THÊM NUỐI TIẾC- MỘT THỜI MỘNG MƠ ĐÃ QUA
    Khi còn học cấp 3, mỗi sáng mùa thu đến trường, trời se se lạnh, mùi hoa sữa "nồng nặc", đứa nào cũng kêu cấm mở cửa sổ để khỏi phải ngửi cái mùi hoa sữa đáng ghét, vì ngay ngoài cửa sổ có đến mấy cây hoa sữa to đùng. Nhưng giờ đây, khi đã xa nhà, xa thời học sinh, xa mái trường TH, nhắc lại sao tự nhiên thấy nhớ quá, nhớ cả cái mùi hoa sữa "đáng ghét" ấy nữa. Bây giờ chỉ mong sao lại được ngồi bên cửa sổ lớp học xưa, thấy cảm giác se lạnh của mùa thu trên cao nguyên trộn với hương hoa sữa và ngoài cửa sổ có những bông hoa sữa li ti rơi rơi đầy sân.....
    Last edited by Windbell; 01-12-2009 at 09:30 AM.
    Believe in yourself. If you don't, who will?
    Not No.1 but Only... Có cái nắng có cái gió có nỗi nhớ ko mang tên ko mang tên người ơi!

Họ tên
    hột mít
    Thanks
    9

mùi Hoa sữa.... hình như ở miền Bắc thì phải, hjc...c chỗ mình ko có! chỉ nhớ hương hoa cà phê nhẹ nhàng, ngọt ngào và quyến rũ.nhớ mỗi sáng đi học là cả rừng núi trắng lên 1 màu hòa cùng với sương sớm huyền ảo, diệu kì và cái se se lạnh nữa như đang lạc vào thế giới cổ tích vậy.... ah! cùng với mũ len, áo len, tất len và cặp len nữa.... một trang phục toàn len nhớ quá!bây giờ tìm lại chút ấm lạnh của mùa đông dưới thành phố này khó nhỉ?????? tự dưng lại nhớ nhà quá! hjc.....

9. The Following User Says Thank You to xanhthaonguyen23 For This Useful Post:

xuongrong_xanh45 (01-12-2009)

Họ tên
    hoa trong tuyết
    Thanks
    1

mùi Hoa sữa.... hình như ở miền Bắc thì phải, hjc...c chỗ mình ko có! chỉ nhớ hương hoa cà phê nhẹ nhàng, ngọt ngào và quyến rũ.nhớ mỗi sáng đi học là cả rừng núi trắng lên 1 màu hòa cùng với sương sớm huyền ảo, diệu kì và cái se se lạnh nữa như đang lạc vào thế giới cổ tích vậy.... ah! cùng với mũ len, áo len, tất len và cặp len nữa.... một trang phục toàn len nhớ quá!bây giờ tìm lại chút ấm lạnh của mùa đông dưới thành phố này khó nhỉ?????? tự dưng lại nhớ nhà quá! hjc.....
    bạn ở đâu mà sd len nhìu zậy?

Họ tên
    hột mít
    Thanks
    9

hj! mình ở Lâm Đồng. Lâm Đồng là nơi làm đồ = len nhiều mà: kẹo mút len nè, trái tim len nè, hoa hồng len, túi thơm len, những con thú = len.... nhiều lắm kể ko hết đâu bạn ơi! nổ tí nè! con gái Lâm Đồng hầu như ai cũng biết đan, móc hết í và những sản phẩm = len mà tụi mình sd hầu hết là tự làm ra đó! khéo léo ko? hj! đang ăn bom nổ chậm... thông cảm hen.......

Họ tên
    Wind bell
    Đang ở
    ĐăkLăk
    Thanks
    2

Trích dẫn Gửi bởi xanhthaonguyen23 Xem bài viết
    HOA SỮA ko chỉ có ở miền Bắc hay chỉ ở Hà Nội như mọi người vẫn tưởng đâu bạn. Mà cái chính là hoa sữa phải đi kèm với cái se lạnh của mùa thu mới đúng vị của nó. Rồi một ngày ko xa bạn cũng có thể hiểu được điều đó. Nếu có dịp mời bạn sang hàng xóm của Lâm Đồng, lên Tp.BMT, ở đó có những con đường 2 bên trồng hoa sữa, đến mùa hoa sữa thì những bông hoa nhỏ li ti rơi nhè nhẹ, đẹp lắm, đi dưới hàng cây cực kỳ Romance!!
    Believe in yourself. If you don't, who will?
    Not No.1 but Only... Có cái nắng có cái gió có nỗi nhớ ko mang tên ko mang tên người ơi!

Họ tên
    Nguyễn Quang Đức
    Đang ở
    tp hcm
    Thanks
    90

ở sài gòn cũng có hoa sữa mà, qua bên quận 7, mấy con đường lớn cũng có nhiều hoa sữa lắm, thích ghê^^
    một ánh lửa chia sẻ là một ánh lửa lan tỏa, một nụ cười cho đi là nhiều nụ cười trở lại

14. The Following User Says Thank You to kibum For This Useful Post:

levy (19-03-2010)

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối