THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Thắt lòng trước hoàn cảnh cậu bé tật nguyền gặp nạn

Họ tên
    kim oanh
    Thanks
    2

Post Thắt lòng trước hoàn cảnh cậu bé tật nguyền gặp nạn

(Dân trí) - Đó là trượng hợp bi đát của em Hà Ngọc Châu (SN 1990) bị tật nguyền hai chân từ nhỏ, mưu sinh bằng nghề bán vé số gặp phải tại nạn hiện đang cấp cứu trong tình trạng nguy kịch “ngàn cân treo sợi tóc” ở bệnh viện TW Huế.
    Sáng sớm ngày 6/03 trên đường đi bán vé số ở các quán cà phê tại quê mình, không may em Nhân bị xe máy đụng vào ngã đập đầu máu chảy lai láng, nằm bất tĩnh cả tiếng đồng hồ. Nhận được tin con bị tại nạn anh Cư (ba của cháu Nhân) vội vàng lên hiện trường và gọi xe đi cấp cứu để cứu sống sinh mạng của con mình.

Mấy ngày nay anh Hà Ngọc Cư và chị Hoàng Thị Lệ Thuỷ (ba mẹ em Nhân) đứng ngồi không yên với khuôn mặt lo âu trĩu nặng túc trực ngoài hành lang ở bệnh viện chờ tin từ bác sỹ. Anh chị cứ thay nhau, người thì túc trực ở bệnh viện, người thì chạy lên, chạy xuống vay tiền để lo thuốc thang cho con. “Mỗi lúc bác sỹ bảo chuẩn bị vài triệu này vài triệu khác là tôi lại chạy về quê vay mượn anh em họ hàng để lo cho con”, anh Cư nói với giọng buồn.

Vợ chồng anh chị có 3 người con. Châu là con đầu, từ lúc mới sinh ra em đã bị dị tật co rút gân ở hai chân. Mọi cử động đi lại bằng các ngón chân, lồm chồm thiếu nỗi phải đi bằng nạng gỗ. Sức khoẻ yếu, lại tật nguyền và hoàn cảnh gia đình khó khăn nên Châu chỉ theo học đến lớp 9 là phải nghỉ.“Thấy con như vậy tôi cũng đau lòng lắm nhưng nó có nghị lực nên tôi cũng chở con đến trường để học cái chữ, nhưng cũng chỉ cố được đến chừng đó chứ cơm ngày lo chưa nổi và lại lên cấp ba lại học xa nên cũng đành ngậm ngùi nhìn con bỏ học”, chị kể.

Tuy người gầy còm cõi nặng chưa đầy 40 kg, chân lại dị tật phải đi nhón bằng các ngón chân nhưng Nhân ngày ngày vẫn dậy từ sáng sớm đi bán vé số kiếm tiền phụ ba mẹ đong gạo và nuôi hai em sau còn học. “Tết vừa rồi cháu đưa cho tôi 200 nghìn ăn tết và mua cho hai em áo quần mới từ số tiền tích cóp bán vé số khiến tôi không thể cầm lòng. Giờ nhìn thấy con như vậy tôi không thể chịu nổi”, chị Thuỷ vừa nói vừa khóc.

Chị Thuỷ và tôi đang ngồi trò chuyện thì một người phụ nữ dáng người nhỏ bé, áo quần ống cao ống thấp lại gần chị Thuỷ nhẹ giọng: “Còn hai con lợn nhỏ định để lại nuôi nái nhưng em vừa bán và gom góp được gần một triệu đưa chị lo tiền thuốc thang cho cháu”. Hỏi ra mới biết đó là em gái của chị Thuỷ tên Hồng lặn lội đạp xe gần hai mươi cây số đưa tiền cho chị gái thêm vào lo cháu.

Kể từ lúc em Nhân vào viện tới nay cũng đã mấy ngày nhưng em vẫn đang trọng tình trạng bất tỉnh. Ca mổ não ngày mồng 7 kéo dài gần 6 giờ đồng hồ đến nay Nhân vẫn chưa tỉnh lại. Hiện tại em vẫn đang thở bằng bình ôxy.

“Bác sỹ chưa cho biết về tình trạng hiện tại của cháu. Họ chỉ nói hiện cháu đang trong tình trạng rất nguy kịch anh chị phải chuẩn bị nhiều tiền khi cần là phải có”, anh Cư với trong lo lắng.

Mới 3 ngày nằm viện nhưng tính sơ sơ tiền điều trị của Nhân cũng đã ngót nghét vài chục triệu đồng. Những gì mà quý giá tính bằng tiền trăm ngàn thì cũng không còn, anh em cũng đều nghèo, chỗ vay mượn được thì anh Cư cũng đã chạy vạy hết. Căn nhà chưa đầy 20m2 lợp bằng vách nứa nằm cheo leo cuối xóm là chổ chui ra chui vào của 5 người mà anh Cư đang ở cũng không có giá trị để cầm cố. “Nghèo sao cũng được. Chỉ mong có được tiền để lo tiền thuốc cho con thoát khỏi cơn hoạn nạn này”, anh Cư giọng nghẹn đắng.