THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 14 của 14

Chủ đề: Đến với bản tin...âu là cái Duyên ???

Họ tên
    Ku Ốc
    Đang ở
    Con đường người điên đã đi qua...
    Thanks
    36

Talking Đến với bản tin...âu là cái Duyên ???

"Nhóc, em vào ban biên tập nhé???"
    Lúc đó mình chẳng biết tý gì về bản tin, Corel - không, Photoshop - không! Trình độ tin học : chưa được cập nhật, tất cả đều là mày mò đủ dùng để chat chit. Thứ duy nhất biết đó là bản tin là 2 tuần sẽ được phát một bản, và cứ thứ 5 đến kì thì sẽ được phát bản tin "Ừ, vào thì vào, sợ gì chứ, cứ vào rồi sẽ biết" - Mình nghĩ trong đầu thế đó, và rồi đến với Ban biên tập (BBT)...
    Nhớ lại lần đầu tiên làm bản tin, mình với Phúc Huy, 2 thằng vừa làm vừa hỏi nhau : "ê ku, cái này làm sao?" .Rồi lại : "cái công cụ này làm gì nhỉ, nó sử dụng sao?"... Để rồi sau đó, đến gần tới giờ ra công viên phát bản tin, phải dùng đến phao cứu trợ là tổng phụ trách bộ phận kĩ thuật đương nhiệm lúc bây giờ : anh Khánh Idol ( )
    Những bản tin sau đó, dần dần rồi cũng quen được đôi chút, nhưng hầu như chẳng bản tin nào lại chẳng có lỗi, khi thì sai phông chữ, khi thì lại quên cho hình ảnh xuống dưới chữ, đè lên chữ đọc không được, khi thì lại để hình đậm quá, cũng chẳng đọc được chữ. hay là bố cục không đều ( chưa kể đến khoản làm không đẹp nữa chứ ) ...
    Có đôi khi ngồi làm bản tin, đầu óc chẳng nghĩ ra được ý tưởng mới, bực bội với bản thân thật nhiều. Không hài lòng với những gì đang làm, nhưng lại chẳng biết làm sao để cho đẹp hơn, cho vừa ý đây??? Và cũng có nhiều khi, đọc những bài mà các anh chị, các bạn, các em gửi để làm bản tin, cảm thấy thật nhiều cảm xúc! Cảm nhận những trăn trở, cảm xúc đó, dường như mình cũng muốn viết ngay một bài, gửi cho tác giả để trả lời lại...rằng suy nghĩ của mình như thế này này... (để rồi sau đó, lại chẳng viết ra được! Haizzz... Văn chương không khá nên chẳng biết viết sao nữa!)
    Cứ đến mỗi thứ năm có bản tin, có lẽ cũng hơi căng thẳng một chút! Buổi sáng nhận bài, dò lỗi chính tả, có khi thì đánh máy. Phải làm sao đây? Làm sao cho đẹp đây? Rồi phải làm sao cho kịp đây? Chiều nay mình còn đi học nữa, mà chiều nay cũng phải có bản tin mà phát cho vòng tròn chứ...? Bao nhiêu thứ cứ thế mà lo lắng!!! Nhưng, đến khi làm xong bản tin, chạy cho nhanh đi in, và ra công viên phát cho mọi người, cảm giác thật là tuyệt vời. Nhìn các bạn, các em cầm tờ bản tin ( còn nóng hổi - vừa ra lò mà ) thì những âu lo, căng thẳng trước đó tan biến mất. Thấy thật vui, và sung sướng trong lòng!!!
    Nhẹ nhàng, và thấy chút gì đó toại nguyện!
    Đến với bản tin, có lẽ là cái duyên, nhỉ !!!

View more latest threads same category:

...LUI VỀ Ở ẨN...

2. The Following 8 Users Say Thank You to SNKO For This Useful Post:

Cua Đại Ca (29-09-2014), Khỉ Đại Ca (03-07-2014), meoxu (16-10-2009), nucobap (14-12-2011), Ruồi Trâu (15-08-2013), thanhtruck34 (08-06-2009), Vũ Đình Thao (16-08-2013), xuancuong_kt08 (12-06-2009)

Họ tên
    Khánh Hồng
    Thanks
    1

Ku Ốc, tao đồng cảm với mày. Người viết bản tin không nhiều, mà bản tin thì đến kì là phải ra, người viết dễ bị lặp hoặc mất cảm xúc lắm. Có lẽ BBT nên mở một cuộc thi viết hàng tháng hen, biết đâu khám phá ra được nhân tài ẩn giấu hè!

Họ tên
    tìm là hiểu hehe
    Thanks
    15

tớ thấy ý kiến này được đó. tuy là bdh cũng hay phát động mọi người viết cảm xúc của mình sau khi tham gia các chương trình của đội nhưng khổ cái là mấy bé hay hỏi là phải nộp bài cho ai không nè. nên đề nghị bbt lộ diện hết đi nha thấy hoạt động bí mật quá à.
    để yêu một ai đó trước hết phải yêu chính bản thân mình vì chúng ta chỉ có thể cho những gì chúng ta có

Họ tên
    Ku Ốc
    Đang ở
    Con đường người điên đã đi qua...
    Thanks
    36

Trích dẫn Gửi bởi gautruc Xem bài viết
    ... nên đề nghị bbt lộ diện hết đi nha thấy hoạt động bí mật quá à....
    Thực ra nói đùa thế thôi, chứ BBT đâu phải là cơ quan tình báo gì đâu mà hoạt động bí mật chứ??? Kiện lại đồng chí vì tội vu khống BBT bây giờ

Một năm sinh hoạt nữa đã đến, bất chợt các bạn có những cảm xúc về Đội, những con người trong Đội, hay là những việc các bạn gặp trong đời sống hằng ngày: khó khăn, vui buồn về học tập, gia đình, bạn bè...hay những hoàn cảnh đáng thương cảm: một người ăn xin ngồi góc ngã tư, một người mẹ già cõng người con bị tâm thần đi bán từng tờ vé số...thì xin hãy viết lại những cảm xúc đó, và gửi về cho BBT. Đừng giữ lại cho riêng mình vì hẳn rằng theo thời gian, rồi những cảm xúc ấy cũng mờ dần, mờ dần và có khi ta quên nó mất. Thay vào đó hay gửi về bản tin, lưu giữ lại và chia sẻ với mọi người những cảm xúc ấy. Chẳng phải chúng ta vẫn thường hay nói với nhau ..."sống là cho..."
    Để gửi bài về cho BBT, các bạn có thể viết tay, gửi trực tiếp cho chị Quỳnh Trang ( đội phó ) hoặc các bạn trong BBT k33 (bạn Đăng, bạn Hồng, bạn Hoàng...) hoặc gửi cho mình, Quốc k33 sẽ giúp chuyển bài các bạn cho BBT. Nếu là file word đánh máy, các bạn có thể gửi cho BBT qua hộp Mail: bantin.ctxh@gmail.com (email này cũng được in kèm theo bản tin mỗi kì, ở phần đầu bản tin, nếu các bạn quên, có thể lấy lại một tờ bản tin kì trước để xem email của BBT). Rất mong nhận được những bài viết của các bạn, để BBT hoạt động ngày càng có hiệu quả hơn nữa...
    Last edited by SNKO; 09-09-2009 at 08:27 AM.
    ...LUI VỀ Ở ẨN...

Họ tên
    IT Pro
    Thanks
    40

Bản tin giấy là tâm huyết của rất nhiều anh chị em BBT, là cảm xúc của anh, của chị, của bạn, của em, là cố gắng của người viết, là cố gắng của người duyệt, cũng là cố gắng của người làm kỹ thuật... rất nhiều khâu đan xen vào nhau.

Định kì hàng tuần cứ "ngóc mỏ" hối BBT duyệt bài nhanh nhanh trước thứ 4 để làm cho kịp, bởi quá biết làm việc đàng quàng tâm huyết thì để ra tờ bản tin nhìn được, phải bỏ thời gian đọc lại bài để tìm hình ảnh thể hiện bài viết muốn nói, sao cho nó hợp nhất, ăn nhập với nội dung nhất, đọc vào cảm thấy lôi cuốn như đang cầm trên tay cuốn truyện tranh. Rồi còn phát hiện sai cú pháp, dấu câu, chính tả cũng chỉnh lại cho đúng. Có những khi bí ý tưởng, rồi "lăn quay" ra "vò đầu bức tóc". Ngồi như thế cả giờ đồng hồ mà chỉ nhìn màn hình không làm được gì ^_^ Để ra 1 tờ bản tin có những con người phải thức cả đêm, bởi ngày hôm sau mình cũng phải đi học như bao người, mà chiều là phải có bản tin trao tay mọi người rồi.

Trước khi nhận làm bản tin, đã từng đi mượn "bộ sưu tập" bản tin truyền từ đời này sang đời khác của anh chị nhóm trưởng, xem, nghiền ngẫm cách làm của anh chị. Và tự cho ra con đường, phong cách bản tin của bản thân mình..

Vui có, buồn có... "lên bờ xuống ruộng" với tờ bản tin cũng có, sắp tới giờ sinh hoạt rồi mà chưa xong file đi in, như ngồi trên đống lửa, người này hối, người kia hối Cầm trên tay thành quả của mình, nên cũng phải thôi, chẳng ai trong BBT muốn nhìn các bạn, các em cầm bản tin như tờ giấy, vò vò, cuộn cuộn... luôn nhắc nhở nhau trân trọng nó, cũng chính là trân trọng công sức những người làm ra nó..

Phải chăng, cuộc sống đã thay đổi, chỉ còn người cũ luyến lưu...

7. The Following 5 Users Say Thank You to IT_Pro For This Useful Post:

Khỉ Đại Ca (03-07-2014), KiVi (04-07-2014), LeSang (03-07-2014), MYLT (19-08-2014), phạm trọng trâm quỳnh (03-07-2014)

+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2