THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: [CTT9_2019][Phóng sự công tác]

Họ tên
    Ngô Thị Mỹ Tiên
    Thanks
    0

Post [CTT9_2019][Phóng sự công tác]

Vào hai ngày 07 và 08/09/2019, Đội Công tác xã hội đã tổ chức thành công chuyến Công tác tháng 9 - chặng 2 của Chiến dịch tình nguyện Sinh viên Kinh tế 2019 với chủ đề VUI HỘI TRĂNG RẰM về với bà con và các em thiếu nhi xã Bình Ninh, huyện Chợ Gạo, tỉnh Tiền Giang.

Vào lúc 4h30 sáng ngày 07/09, các bạn Đội viên đã tập trung tại cơ sở D (196 Trần Quang Khải, quận 1) và bắt đầu chuyển đồ vào xe. Đến tầm 5h30, mọi người đã hoàn tất công việc chuyển đồ, bắt đầu ăn sáng và di chuyển lên xe. Đúng 6h00, chuyến xe đưa các bạn Đội viên đến địa bàn bắt đầu di chuyển trong sự háo hức.

Xe cập bến tại trường Tiểu học Bình Ninh vào đúng 8h30. Sau khi xuống xe, các bạn chiến sĩ đã nhanh chóng chuyển balo và dụng cụ vào các phòng trực thuộc. Đúng 9h00, tất cả các mảng bắt tay vào công việc, chuẩn bị cho chương trình.

Đến khoảng 11h30, các mảng dần hoàn thành xong công việc buổi sáng và bắt đầu ăn trưa. Cùng lúc đó đã bắt đầu có một số bé thiếu nhi tập trung. Các bạn Đội viên mảng trò chơi đã nhanh chóng tập trung và quản trò vòng tròn.

Vào lúc 13h00, các bạn thiếu nhi được tập trung trước sân khấu và bắt đầu tham gia vào khu vực Gian hàng trò chơi. Lúc này, mảng Gian hàng trò chơi bắt đầu chạy với 8 gian hàng. Sau khi các gian hàng đã chạy xong, vào lúc 14h15 các bạn thiếu nhi được tập trung về khu vực sân khấu và chạy Trò chơi vận động với ba trò: đi cầu khi câu cá, đá bóng vượt chướng ngại vật và nhảy bao bố tiếp sức. Hoạt động diễn ra đến 15h00.

Cùng lúc với Gian hàng trò chơi và Trò chơi vận động là các gian hàng "Tấm áo yêu thương" và "Gian hàng chụp hình", với sự hưởng ứng nhiệt tình của cả các bé thiếu nhi và bà con địa phương.

Khoảng 15h30, các bé được tập trung lại sân khấu và bắt đầu phát quà. Lúc này các bạn Đội viên cũng tập trung và hỗ trợ phát quà cho thiếu nhi. Theo thống kê, Đội đã phát gần 500 phần quà cho các bé với tổng giá trị gần 15 triệu đồng.

Sau chương trình buổi chiều, các bạn Đội viên bắt đầu vào ăn chiều và chuẩn bị cho các tiết mục văn nghệ sắp tới.

Đến khoảng 17h30 các bé thiếu nhi và cả bà con địa phương cũng bắt đầu tập trung về trường. Mở đầu cho đêm văn nghệ, Đội đã trao 10 phần quà học bổng cùng 6 chiếc xe đạp cho các em thiếu nhi khó khăn biết vươn lên trong học tập, với mong muốn sẽ tiếp thêm động lực cho hành trình của em.

Ngay sau đó chương trình văn nghệ “VUI HỘI TRĂNG RẰM” đã bắt đầu với các tiết mục Lân, Múa, Rối, Hát, Kịch vô cùng đặc sắc để lại nhiều ấn tượng và cảm xúc với bà con và các em thiếu nhi nơi đây.

Sau chương trình văn nghệ chính là tiết mục rước đèn vô cùng ấn tượng của Đội Công tác xã hội mang đến cho bà con và các em thiếu nhi. Chiếc đèn cá chép đi trước cùng với hàng trăm chiếc đèn lồng của các em thiếu nhi theo sau đã tạo nên một khung cảnh vô cùng đặc biệt.

[IMG][/IMG]

Đến khoảng 21h00, các bạn Đội viên có phần giao lưu lửa trại cùng với thanh niên địa phương. Mặc dù đã trải qua một ngày nhiều công việc nhưng mọi người vẫn hết mình cùng ngọn lửa CTXH.

Kết thúc chương trình lửa trại, những tiếng cười đùa, những lời hỏi thăm đã khiến không khí trở nên ấm cúng và gần gũi. Tiếp sau đó, các bạn Đội viên tiến hành chương trình nội bộ, nghe Bản tin đài cùng những lời chia sẻ chân tình từ các anh chị lớn và các bạn Đội viên sau một ngày vất vả. Cũng trong dịp này, Đội đã chính thức kết nạp thêm 6 ngọn lửa mới. Chúc cho 6 ngọn lửa mới này sẽ mãi cháy và tiếp tục lan tỏa tinh thần Công tác xã hội đến mọi người xung quanh.

Sáng ngày 08/09/2019, mọi người bắt thức dậy vào lúc 5h30, sinh hoạt cá nhân và tập thể dục buổi sáng. Đến khoảng 7h00 mọi người bắt đầu ăn sáng. Sau đó, các bạn bắt đầu vào công việc dọn dẹp.

Vào khoảng 8h30, các bạn đã tham gia chặng 1 Mùa hè xanh về thăm lại điểm ở của mình. Chắc hẳn các bạn đã có rất nhiều cảm xúc với lần trở lại này!
    Đến 11h00, công tác dọn dẹp đã xong, mọi người bắt đầu ăn trưa và sau đó chuẩn bị lên xe di chuyển về thành phố.

Đến khoảng 14h00 mọi người đã về đến cơ sở D, chuyển đồ về kho. Vậy là chuyến công tác tháng 9 “VUI HỘI TRĂNG RẰM” cũng đã kết thúc thành công tốt đẹp, để lại nhiều cảm xúc cho bà con, các em thiếu nhi và cả các bạn Đội viên. Tuy vẫn còn một vài sai sót trong quá trình chuẩn bị và lúc chạy chương trình, chắc chắn qua đó sẽ giúp các bạn Đội viên học hỏi được nhiều hơn và làm tốt hơn trong chương trình sắp tới.

Qua chương trình này, Đội Công tác xã hội Trường ĐH Kinh tế TP. Hồ Chí Minh xin chân thành cảm ơn:
    - Cửa hàng Đồ chơi gỗ - đồ chơi trẻ em Topxanh.
    - Bà Đào Kim Ngân.
    - Công ty CP Chứng khoán MB.

Và các cá nhân, tổ chức đã ủng hộ cho chương trình.

Đặc biệt là sự giúp đỡ của địa phương, cùng với các anh chị cựu Đội viên và các bạn Đội viên đã cùng chung tay góp sức cho sự thành công của chuyến Công tác tháng 9 lần này.