PHỐ XA

Lê Quốc Thắng

Mưa về trên khúc hát. Lắng u buồn đợi bóng hình ai. Như tìm về thoáng hương xa. Con đường giờ là kỷ niệm. Giọt sương lặng lẽ bên em. Đọng trên đôi mắt vô tư. Để buồn cho con phố nhỏ. Để một người đến vấn vương.
ĐK: Đi bên em chiều trên lối vắng. Phố xa, phố xa ngỡ như thật gần. Đôi vai em gầy trong chiếc lá. Giờ là đợi chờ nhớ mong mùa xuân. Trên tay em nụ hoa vẫn nở. Phố xa, phố xa ngỡ như thật gần. Câu yêu thương chìm trong nỗi nhớ. Mơ về một ngày có mưa êm đềm.
Mưa về trên khúc hát. Lắng u buồn đợi bóng hình ai. Như tìm về giấc mơ xa. Mây mờ giờ là kỷ niệm. Mùa thu lặng lẽ trôi đi. Mùa đông lạc giữa tình yêu. Xuân về như con nắng hạ. Bốn mùa mưa vẫn đợi ai. ĐK:…

HÁT CÙNG BẠN BÈ TÔI

Lê Quốc Thắng

Này hỡi bạn hát vang khúc nhạc tiếng hát vang lên trong tim bạn bè ngày từng ngày chứa chan mơ ước, tay trong tay thắp lên mùa xuân . Mùa xuân là những năm tháng đẹp đến với chúng ta như bao điều lạ. Tuổi trẻ tìm những công trình mới mang trong tim khúc ca ngày mai. Hát cùng cuộc đời hát bằng tình người hát cùng bạn bè hát cho tình yêu năm tháng. Hát cùng cuộc đời, hát bằng tình người, hát cùng bạn bè hát cho tuổi trẻ hôm nay.

KHÁT VỌNG TUỔI TRẺ

Vũ Hoàng

Đường dài tương lai quê hương đang gọi mời.Tuổi trẻ hôm nay chung tay xây ngày mới. Dù lên rừng hay xuống biển. Vượt bão giông vượt gian khổ. Tuổi trẻ kề vai vững vàng chân bước bạn ơi.
Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta, mà cần hỏi ta đã làm gì cho Tổ quốc hôm nay. Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta, mà cần hỏi ta đã làm gì cho Tổ quốc hôm nay..

ƠI CUỘC SỐNG MẾN THƯƠNG

Nguyễn Ngọc Thiện

Có chú chim non nho nhỏ. Cất tiếng líu lo như muốn ngỏ. Buổi sáng quanh ta như xao động. Như bầu trời xanh ươm ước mơ.
Này chú chim ơi cho nhắn gửi. Lời hát tin yêu trong trái tim mọi người. Cuộc sống hôm nay tuy vất vả. Nhưng cuộc đời ơi ta mến thương.
Ta đã nghe trong tim mình.. Đường tương lai đang rực rỡ. Ta đã nghe trong tim mình. Lời yêu thương của con người.

THANH NIÊN VÌ NGÀY MAI

Phạm Đăng Khương

Dù lên rừng hay xuống biển, dù vượt suối qua đèo dốc cao thanh niên ta sẵn sàng đi tới xây cuộc đời mới. Những thành phố mới sẽ mọc lên, những con đường thênh thang rộng mở, nào Đoàn ta đi lên núi sông đang chờ. Đường về tương lai bao la, thế giới cùng ta hát chung một bài ca. Con rồng Việt Nam đang lớn lên từ khắp muôn nhà và Đoàn ta đi lên đi lên vì ngày mai.
Bàn chân từng quen chiến trường, đời đã nếm trải nhiều gió sương thanh niên ta tiến về phía trước vui cùng nhịp bước. Hát cùng non nước những bài ca, hát lên niềm tin khắp mọi nhà, rộn niềm vui ta ca hát vang lên đường. Đường về tương lai bao la, thế giới cùng ta hát chung một bài ca. Con rồng Việt Nam đang lớn lên từ khắp muôn nhà và Đoàn ta đi lên đi lên vì ngày mai.

LÝ KÉO CHÀI

Gió lên rồi, căng buồm cho khoái. Gác chèo lên ta nướng ngô khoai. Nhậu cho tiêu hết mấy chai khoan hỡi khoan hò. Bỏ ghe mà nghiêng ngửa ớ ơ là hò. Không ai chéo chồng, không ai chống chèo ơi hò ơi hò là hò hò ơi.
Mấy anh chàng say mèm say khướt. Tối ngày lo vui với ma men. Nhậu cho năm hết tháng qua khoan hỡi khoan hò. Biển khơi mà rong ruổi ới ơi là hò. Không lo đói nghèo, không lo chết chìm ơi hò ơi hò là hò hò ơi.
Mấy cô nàng trên bờ xinh quá. Tới cùng anh ta uống cho say. Nhậu cho tiêu hết mấy chai khoan hỡi khoan hò. Đẩy đưa mà đưa đẩy ới ơi là hò. Sao em kén lựa sao em kén lựa ơi hò ơi hò là hò hò ơi.
Gió lên rồi giong buồm theo gió. Kéo chày cho tôm cá vô khoang. Vợ con thương nhớ nhớ thương khoan hỡi khoan hò. Ngả nghiêng mà nghiêng ngả ới ơi là hò. Qua cơn đói nghèo, qua cơn đói nghèo ơi hò ơi hò là hò hò ơi..

MỘT TRÁI TIM MỘT QUÊ HƯƠNG

Phạm Trọng Cầu

Một trái tim hồng tươi, một Quê hương tuyệt vời. Dòng máu Cha vừa cho. Tổ quốc Vua Hùng cho. Một trái tim tự do. Lời quê hương ta đó. Lời nói cha mẹ cho. Lời trái tim tự do.
Lúc em ra chào đời. Mẹ cho một trái tim để yêu. Líu lo ca lời đầu. Quê hương trong lòng đó em. Có nghe tim rộn rang. Tình yêu đầu tiên vừa đến. Tiếng Quê hương nồng nàn. Cho em khung trời ước mơ.
Tiếng ru đưa vào đời. Mùa xuân vừa đến trên vành nôi. Chiếc nôi to từng ngày. Cho em vươn rộng cánh bay. Sống yêu thương mọi người. Cuộc đời cùng em ca hát. Lúc tim em ngừng đập. Quê hương nhớ hoài đó em.

=> Bài Hát cùng bạn bè tôi, Khát vọng tuổi trẻ, Thanh niên vì ngày mai, Ơi cuộc sống mến thương là những bài Đội mình khá là thường hay hát nên các bạn cần biết hát và tốt hơn là thuộc lun.