THƯ VIỆN ẢNH ĐỘI CÔNG TÁC XÃ HỘI
365 BÀI HÁT NGỌN LỬA TRÁI TIM
Love Telling Nhật Huyền nhắn với ĐỘI CTXH: Chúc mừng sinh nhật lần thứ 30 của Đội! <3 VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với All: Đội Công tác xã hội trường ĐH Kinh tế Tp.HCM VR.shvn nhắn với ...: ... Trần Vy nhắn với anh Ninh Tiến Đạt: Boss chayooooo!!! Xuyến Nguyễn nhắn với ĐỘI CTXH: HAPPY NEW YEAR 2017 Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: Đời loài người này rất vội Em ơi cứ sống sao cho mình thấy vui Sống như ta chưa từng được sống Cầm bàn tay ta đi qua đêm dài is2CTXH nhắn với mọi người: Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào. Dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đằm mình trong cơn mưa ấy lần nữa. Đừng để tuổi trẻ mình trôi qua một cách nhạt nhẽo, b Xuyến Nguyễn nhắn với ...: Nếu là con chim, chiếc lá Thì con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình Xuyến Nguyễn nhắn với mọi người: CHÚC MỌI NGƯỜI CÓ MỘT KỲ THI TỐT ĐẸP VÀ MỘT CHUYẾN ĐI MHX THẬT Ý NGHĨA Quang Duy nhắn với mọi người: Sức trẻ Kinh tế đang đến rất gần rồi, cùng cố gắng để có một ngày Hội trại thật vui và thành công nhé! Xuyến Nguyễn nhắn với K40 - K41: chúc các bạn một kỳ nghĩ dưỡng thật vui vẻ.

+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: kỹ năng tư duy

Họ tên
    le huy truyen
    Thanks
    78

Mặc định kỹ năng tư duy

7 thói quen sáng tạo

Làm thế nào để trở nên sáng tạo hơn có lẽ là mong muốn cụ thể nhất với những ai từng nghe tới hai từ “sáng tạo”. Đã có rất nhiều giấy bút viết về chủ đề này. Dưới đây là bảy thói quen sáng tạo hiệu quả của các chuyên gia hàng đầu về Sáng tạo và đổi mới. Bạn hãy xem và biết đâu đấy, bạn lại có thể phát triển được “Thói quen thứ Tám”?

Học hỏi từ mọi thứ
    Sáng tạo không phải là thiên tài nảy sinh với một ý tưởng lớn. Sáng tạo là khả năng tổng hợp và kết nối. Sự rực rỡ đến khi ai đó có khả nhận thức kết nối các điểm và nhìn thấy cách thức xây dựng thông qua trải nghiệm đưa ra điều gì đó mới mẻ. Những người sáng tạo hiệu quả hiểu rõ điều này và đánh giá cao giá trị tổng hợp và “tiêu hoá” tri thức được xem là phân tích sáng tạo. Họ học từ những trải nghiệm và tìm kiếm kiến thức để bổ sung cho trải nghiệm đó.
    Hiểu rõ vấn đề
    Chẳng có điều gì giống năng động sáng tạo. Sáng tạo là một sự đáp ứng. Hiểu rõ bạn đang tìm kiếm lời giải đáp ứng cho cái gì là bước đầu tiên và cũng rất quan trọng để tập trung năng lực sáng tạo của bạn trong cuộc hành trình. Bạn có thể chỉ ra bao nhiêu người thực sự làm việc rất vất vả nhưng chỉ chuốc lại thất bại khi họ không thực sự hiểu rõ vấn đề trước mặt? Đó là một vấn đề quá phổ biến. Nếu bạn muốn cải thiện cơ hội thành công, hãy hiểu rõ mục tiêu của bạn. Những người sáng tạo hiệu quả thực hiện điều này một cách rất tự nhiên (và thành thục).
    Chia sẻ vấn đề
    Không có bất cứ ai là một ốc đảo. Điều này cũng đúng với sáng tạo giống như các vấn đề của con người. Những nhà sáng tạo vĩ đại thu thập thông tin, vì thế họ tiếp cận với sự thông thái của những người khác. Hiểu rõ sự khác biệt về góc nhìn nhận và các khái niệm giải pháp thay thế sẽ tạo ra sự hiểu biết sâu sắc hơn và sẽ dẫn tới những giải pháp tốt hơn.
    Lắng nghe từ đám đông và đi theo cách khác
    Những người sáng tạo hiệu quả đều nghi ngờ cái gọi là trí tuệ đám đông. Họ hiểu rằng đám đông không có tầm nhìn tổng quát và thường bị dẫn dắt bởi những kích thích hiếm khi phù hợp với các mục tiêu sáng tạo. Những người sáng tạo hiệu quả không sợ bỏ đi từ những thông lệ và tìm ra một lộ trình mới. Các nhà sáng tạo cũng là những nhà lãnh đạo, và điều này có nghĩa là họ dẫn mọi người tới những miền đất mà họ chưa từng đặt chân tới. nên nhớ đừng đi theo cách không hiệu quả các bạn phải biết so sánh nhưng phương án với nhau để biết mình có nên đi theo cách đó không
    Không chấp nhận bất cứ điều gì ít hơn thành công
    Một vài người muốn nói rằng để sáng tạo thành công bạn cần phải thất bại. Không có điều gì khá biệt so với sự thật. Tôi đã nhấn mạnh điểm này trong bài viết “Để sáng tạo thành công, đừng chấp nhận thất bại”. Những người sáng tạo hiệu quả không từ bỏ và chấp nhập thất bại khi lần đầu tiên họ đối mặt với một vấn đề. Họ tiếp tục phát triển ý tưởng cho tới khi họ đạt tới thành công. Chỉ sau khi theo đuổi và quyết liệt theo đuổi ý tưởng của mình và trải nghiệm tất cả các khả năng có thể họ sẽ trở nên rất khó bị đánh bại.
    Tin vào điều không thể là hoàn toàn có thể
    Những người sáng tạo hiệu quả tin vào khả năng để làm điều người khác không thể. Thay vì những thách thức lớn, họ nhìn thấy những cơ hội lớn. Điều này có lẽ là những lời mà các nhà tạo động lực thường xuyên muốn nói. Nhưng, đây là một sự thật nằm tại chính điểm này. Mọi sáng tạo lớn đều chứa đựng một thách thức thực sự. Nếu bạn không tin, bạn sẽ chẳng nhận đạt được sự thành công.
    Thực hành sáng tạo ở khắp mọi nơi
    Để trở nên sáng tạo hiệu quả cần hơn vài điều bạn thực hiện; đó là phong cách sống. Những người sáng tạo cao cũng luôn luôn trở nên rất tích cực khi nói tới sáng tạo. Họ không tiết kiệm khả năng tư duy sáng tạo của họ với những thách thức lớn; họ nhìn tất cả những thách thức thông qua lăng kính sáng tạo. Các tổ chức sáng tạo hiệu quả cao đều hình thành theo cách thức như vậy. Những thực hành sáng tạo bền vững chắc chắn sẽ đi vào hoạt động hàng ngày.
    (Theo vietchange.com)

View more latest threads same category:

Họ tên
    le huy truyen
    Thanks
    78

9 cách để nâng cao khả năng sáng tạo

Bạn muốn mỗi sáng thức dậy cùng với một ý tưởng sáng tạo? Dưới đây là 9 cách để nâng cao khả năng sáng tạo của bạn. Áp dụng và đừng lo lắng khi bạn thiếu ý tưởng giải quyết một vấn đề nào đó.

1. Nghe nhạc!
    Hãy nghe những bản nhạc của Sebastian Bach hoặc bất cứ nhạc sĩ nào bạn yêu thích. Nếu bạn là một bà mẹ đang mang bầu, thì chắc chắn một đĩa nhạc Mozart sẽ rất phù hợp để phát triển trí tuệ em bé đang trong bụng.
    Quả thật, âm nhạc là một sản phẩm tuyệt vời được làm ra từ sự sáng tạo của nhân loại. Não phải của con người điều khiển khả năng cảm thụ âm nhạc của họ, và do đó cũng phần nào thúc đẩy trí tưởng tượng của con người. Và trí tưởng tượng chính là ngọn nguồn cho sức sáng tạo vô tận.

2. Luôn mang theo một quyển sổ nhỏ và một chiếc bút chì.

Vì có đôi lúc khi bạn đang trên đường về nhà chẳng hạn, bạn đột ngột nghĩ ra một ý tưởng rất hay. Bạn chắc mẩm là mình sẽ nhớ kỹ nhưng đến khi về đến nhà thì ý tưởng đó đã bay đi đâu mất rồi. Thế nên bạn luôn phải ghi ngay lại những ý tưởng của mình vào một cuốn sổ khi nó vừa mới lóe lên trong đầu. Ngoài ra, bạn còn có thể bắt gặp rất nhiều thứ lý thú trên đường mình đi, và bạn khó có khả năng nhớ được tất cả, do đó hãy sử dụng quyển sổ như một trí nhớ “bản mềm” của mình để ghi lại tất cả những điều kỳ thú đó.

3. Hãy nghĩ về những thứ liên quan tới vấn đề càng nhiều càng tốt.
    Giống như khi bạn nhìn một bông hoa vậy, bạn thường chỉ nghĩ đó là một bông hoa đang nở. Giờ đây bạn hãy động não và nghĩ tới những điều liên quan tới bông hoa này, như con ong, hay bà của bạn người đã trồng ra bông hoa này, hay thậm chí là Hà Lan nơi hoa nhiều đến bạt ngàn..v..v
    4. Sách cung cấp cho bạn rất nhiều thông tin, mà dựa vào đó ý tưởng của bạn hình thành.
    Sách như truyện hay tiểu thuyết cũng tạo nhiều cảm hứng cho bạn, đôi khi gợi bạn nhớ về quá khứ đã xảy ra, lắm lúc điều đó mang đến cho bạn nhiều ý tưởng hay và lạ. Do đó đọc sách phải là một phần trong cuộc sống hằng ngày của bạn. Cũng nên ghi nhớ rằng: Sách là kho chứa kiến thức của con người về thế giới này, và đọc sách chính là cách nhanh nhất để bạn có thể có được, tới một mức nào đó, sự thông thái của con người.

5. Hãy mở một quyển từ điển ra và chọn ngẫu nhiên một từ nào đó.
    Sau đó hãy cố gắng hình thành nên những ý tưởng liên quan với những từ này. Cách này có thể áp dụng khi có vẻ không có một tia sáng nào lóe lên được trong đầu bạn. Ý tưởng thường ẩn ngay sau những từ ngữ có vẻ đơn giản. Và những từ đơn giản trong từ điển đôi khi có thể đánh thức ý tưởng đó cho bạn.

6. Hãy tự xác định vấn đề của mình!
    Người ta thường hay gặp khó khăn khi nghĩ về một ý tưởng mới. Họ đi lang thang tìm kiếm ý tưởng cho vấn đề của mình ở những người khác. Nhưng ý tưởng thực tế lại đang nằm trong chính bản thân họ. Do đó bạn hãy tự xác định vấn đề của mình trước khi nghĩ tới những người khác không liên quan tới vấn đề của bạn.
    Ví dụ như, khi giám đốc yêu cầu bạn nghĩ ra một quảng cáo mới cho sản phẩm chăm sóc da của công ty, bạn nghĩ ngay tới người bạn thân để cầu cứu, và lập tức hỏi xem liệu cô ấy có giúp được bạn không. Trên đường tới nhà cô ấy, bạn lục túi để tìm hộp phấn nhưng nhận ra rằng bạn đã để quên nó ở cơ quan rồi. Và sản phẩm dưỡng da lại ở ngay đó dưới đáy túi, bạn phải dùng nó thay cho hộp phấn, vì da mặt bạn thường hay tái xanh do mất ngủ. Dùng phẩm này mặt bạn mới trông sáng sủa hơn. Và đây! Chính sản phẩm này là lời giải cho gương mặt tái xanh của bạn. Bạn cười lên sung sướng, và câu quảng cáo cho sản phẩm đã lóe lên trong đầu bạn: “Rạng ngời nét mặt, Rạng rỡ nụ cười”

7. Đi bộ hay chạy bước nhỏ xung quanh hồ cũng là một cách hay để giúp bạn thư giãn và sẵn sàng đón nhận những ý tưởng mới.
    Stress khiến cho bạn trầm uất, và áp lực thì giới hạn khả năng sáng tạo của bạn. Không khí mát lành và nhiều Oxi, theo các nhà khoa học đã chứng minh, rất tốt cho sức khỏe và trí não của bạn, do đó sẽ mang đến cho bạn những suy ngĩ rõ ràng và sáng suốt hơn.

8. Đừng dùng thuốc phiện hay kể cả là hút thuốc.
    Khi bạn sử dụng những chất gây nghiện, bạn luôn có cảm giác bạn có đầy ý tưởng trong đầu. Nhưng điều đó hoàn toàn sai lầm. Sau khi sử dụng những sản phẩm gây nghiện này, não bộ của bạn sẽ hoạt động chậm hơn và ứ đọng hơn. Khả năng sáng tạo hoàn toàn không sinh ra từ những sản phẩm này mà chỉ có bệnh tật thôi.

9. Hãy sáng tạo hằng ngày!
    Đừng bao giờ chờ đợi ai đó ra lệnh: “Hãy đưa tôi ý tưởng để quảng cáo nào!”. Nếu bạn rèn luyện khả năng sáng tạo của mình hằng ngày bằng cách nghĩ ra một ý tưởng mới cứ mỗi sáng bạn thức dậy, thì cuộc sống của bạn sẽ thú vị hơn rất nhiều. Và Ý tưởng cũng dần dần không còn là một chủ đề khó có thể viết ra nữa.
    Sau kết, khi bạn nghĩ ra những ý tưởng mới, thì không chỉ cuộc sống của bạn trở nên thú vị hơn, mà ý tưởng đó còn có thể làm những người xung quanh bạn thấy vui. Hãy luôn là một người sáng tạo vì lợi ích của tất cả mọi người.
    (theo saga.vn)

Họ tên
    le huy truyen
    Thanks
    78

14 bí quyết giúp tư duy nhanh nhạy hơn

Khi gặp một vấn đề cần giải quyết, bạn phải bỏ ra bao nhiêu thời gian? Tại sao có những tìm ra cách giải quyết vấn đề một cách thông minh hơn người khác?
    Theo James Thorton, tác giả cuốn Brain Yields Its Secrets thì không có điều gì đánh mất sự thông minh của bạn như tuổi tác. Do vậy chúng ta cần phải cải thiện suy nghĩ của chúng ta thường xuyên.

Chọn thời gian
    Hầu hết những người già suy nghĩ sáng suốt hơn vào buổi sáng, những người trẻ tuổi thì nghĩ là buổi chiều. Cộng thời gian suy nghĩ tốt nhất của bạn lại để não có thể làm việc hiệu quả hơn và phát huy được trí thông minh một cách xuất sắc nhất.
    Đón nhận một sự giáo dục tốt nhưng đừng áp dụng một cách triệt để. Nhà tâm lý học Dean Keith Simonton nói rằng phương thức giáo dục của nhà trường có ảnh hướng lớn đến trí sáng tạo của trẻ, nhất là ở lứa tuổi cấp 2. Tuy nhiên áp dụng nhất nhất theo bài học sẽ làm hạn chế khả năng sáng tạo.
    Lắng nghe một cách có chọn lọc Trí nhớ là yếu tố số 1 để não có thể hoạt động nhanh nhạy và giúp chúng ta thông thoáng vấn đề tốt hơn. Chúng ta hãy rèn luyện để có thể dùng trí nhớ tìm kiếm trí. Bước đầu rèn luyện trí nhớ bằng cách viết những việc cần làm vào thời gian biểu, sau đó thói quen ghi nhớ sẽ dần được hình thành.
    Đừng lạm dụng chất
    Để có thể tập trung và giải quyết vấn đề một cách tốt nhất, thông thường bạn hay nhờ đến một ly cà fê. Điều này không có hại nhưng nhớ đừng lạm dụng quá, bởi não sẽ có thể dẫn đến tình trạng trơ.
    Hãy tạo một điểm tựa cho trí nhớ của bạn
    Giáo sư Denise Park của trường đại học Michigan nói: Đừng để những thông tin cần thiết ngoài cánh đồng. Hãy xây dựng trí nhớ của bạn như một giàn giáo và buộc vào đó một vài thông tin. Cố gắng liên kết những sự kiện đó lại với nhau.
    Rèn luyện, rèn luyện và rèn luyện
    Học tập và rèn luyện nhiều lần thì bạn sẽ có được những kỹ năng mới. Trong não bạn sẽ xuất hiện một cách tổ chức khoa học ở bên trong. Rèn luyện nhiều thực sự giúp chúng ta có những hành động già trước tuổi. Có một nguyên lý mà không phải ai cũng biết đó là não càng hoạt động càng thông minh.
    Không căng thẳng
    Có những người tự tạo cơ may cho mình bằng cách họ suy nghĩ vấn đề rất nhanh, họ chộp cơ hội nhanh hơn thực tế cho phép. Khi cần phải suy nghĩ họ thường có những ý nghĩ như hoặc là tất cả hoặc không có gì. Những người này họ giải quyết vấn đề một cách nhàn nhã ung dung bởi sự sáng tạo và tính khôi hài của mình.
    Sử dụng trí thông minh một cách chuyên nghiệp
    Kết quả bất ngờ từ cuộc điều tra ở Ba Lan cho biết: Những người thường xuyên luyện tập các test trí tuệ sẽ có một khả năng chống đỡ khá tốt với những vấn đề không may trong cuộc sống. Một điều thú vị nữa là cuộc sống vợ chồng cũng tạo ra những kích thích cho não hoạt động.
    Chinh chiến để có nhiều kinh nghiệm
    Trí sáng tạo của bạn thường xuyên được đun sôi lên khi bạn dùng khả năng của mình để khai thác một lĩnh vực khác. Ví dụ như Velcro đã nghĩ ra cách lấy gậy làm sạch quần áo. Chúng ta cũng thường hay hỏi tại sao nhân viên kế toán có thể tính các phép tính nhanh hơn bình thường, đó là bởi vì họ có sự luyện tập thường xuyên.
    Học tập Leonardo da Vinci
    Trong cuốn sách mới có tựa đề How to Think Like Leonardo da Vinci của tác giả Michael Gelb nói về bí quyết làm giàu bộ não bằng cách thiết lập kế hoạch cho công việc. Bí quyết của Leonardo da Vinci làhọc cách tung hứng những vấn đề phức tạp một cách đối ngược nhau, sau đó rút ra kết luận.
    Chú ý cao độ
    Bạn có bao giờ bỏ thời gian ra để tìm kiếm chính bản thân mình chưa? Có bao giờ bạn quên tên một người mới chỉ có một lần gặp gỡ? Vấn đề ở đây là bạn không nhớ, mà nguyên nhân chính là không tập trung. Giống như tuổi tác của chúng ta, chúng ta cần phải có ý thức nhắc nhở chúng ta phải đặt thông tin vào bộ nhớ.
    Lắng nghe nhạc Mozart
    Một thí nghiệm của tâm lý học đã tìm thấy hiệu quả cho trí nhớ trong âm nhạc của Mozart. Khi nghe âm nhạc bạn sẽ có thể liên kết được những sự kiện quan trọng nhiều và nhanh hơn.
    Tập thể dục
    Tập thể dục thường xuyên có thể cải thiện đáng kể tâm trí của bạn. Thực hiện những bài tập aerobic có thể làm cho phát triển tính năng dẫn truyền của các dây thần kinh. Điều này không nghi ngờ gì bởi não được cung cấp thêm nhiều ô xy hơn và các hợp chất được gọi là neurotrophins. Với những chất này, tế bào não sẽ được nuôi dưỡng tốt hơn. Tuy nhiên đừng tập những bài tập quá nặng nhọc đến kiệt sức.
    Cố gắng những thứ mới
    Chúng ta vẫn còn nhớ cuộc đời của họa sĩ Henri Matisse có được bức tranh để đời là nhờ vào những giờ phút cuối cùng trước khi ông ra đi. Ông đã thử vẽ bức tranh cuối cùng với một chiếc bút lông và một cái kéo mới, đó là những dụng cụ khiến người hoạ sĩ này sáng tạo một bức tranh độc đáo. Chúng ta vẫn thấy càng ngày người ta càng ưa chuộng những người quản lý sáng tạo với lối tư duy mới lạ và độc đáo.

(Theo 24h.com)

Họ tên
    le huy truyen
    Thanks
    78

kĩ năng tư duy tich cực

đây là báo cáo của CYM trường mình các bạn tham khảo nhé

5. The Following User Says Thank You to trai_goc_sung For This Useful Post:

xuancuong_kt08 (03-11-2010)

+ Trả lời Chủ đề